[Tư vấn] Tôi không có bạn bè

Status
Không mở trả lời sau này.

chuonchuondo

Thành viên
Tôi là sinh viên năm nhất của một trường đại học. Năm cấp 3 của tôi đầy niềm vui, tôi có rất nhiều bạn bè. Nhưng khi bước chân vào giảng đường đại học không hiểu sao tôi không có lấy một người bạn. Một ngày của tôi là đến lớp, ngồi vào một góc, những buổi trưa ở trường tôi lầm lũi ăn trưa một mình rồi vào thư viện đọc sách, đầy cô đơn và buồn chán. Tôi thấy mình như là một người vô hình vậy. Đã rất nhiều lần tôi cố làm quen với mọi người, cố mỉm cười với họ nhưng tôi cảm nhận được họ chỉ tiếp tôi bằng những câu xả giao, những nụ cười gượng gạo và ngày hôm sau họ đi cùng bạn của họ và đi qua tôi như người xa lạ. Tôi thực sự không hiểu tôi đã làm gỉ? Tôi đáng ghét đến như vậy sao. Tôi cô đơn và buồn lắm. Xa gia đình, bạn bè cũ; lại không hòa nhập được môi trường mới, tôi ngày càng ít nói, thu hẹp mình trong cái vỏ ốc. Tôi muốn đập vỡ cái vỏ ốc của chính mình nhưng tôi phải làm gì đây?

vandungleo

Thanh viên kỳ cựu
"vạn sự khởi đầu nan" bạn ạh. đây là bước ngoặt trong cả cuộc đời của mỗi người, thật không dễ dàng cho bất kỳ ai khi phải xa gia đình và bạn bè..nhưng bạn cũng đừng quá buồn chán như vậy,mỗi người dù ít hay nhiều đều có cảm giác như bạn khi bước chân vào giảng đường đại học. xung quanh bạn cũng còn rất nhiều người sãn sàng chia sẽ và cảm thông..
"Sống Là Không Chờ Đợi". chúc bạn thành công và vui vẻ/

youcan

Thành viên năng động
mình hiểu được một phần cãm nhận của bạn vì cũng từng là sinh viên xa nhà. Không biết là bạn hay mình may mắn hơn? Đã được học 1 năm tiếng Nga trước khi chính thức vào Đại Học ở Nga, nhưng vốn tiếng Nga vẫn không thể đủ để hiểu các bạn cùng lớp đang nói gì về mình, ánh mắt họ nhìn mình cũng khác lạ. xa nhà, không bạn bè, áp lực của đóng bài vỡ quá nhiều, không theo kịp bài vỡ trên lớp là chuyện đương nhiên, rất khó mượn sách vỡ của các bạn cùng lớp vì chưa quen mà! áp lực từ nhiều phía lắm!
Rồi mình chịu khó làm quen với các bạn cùng lớp, tìm những bạn hay cười hay nói chuyện mà làm quen, kễ họ nghe về Việt Nam, nhiều điều mà không có trên nước Nga, trao đỗ chuyện học hành, hỏi những điều chưa hiễu, và nhiệt tình tham gia thảo luận nhóm, sẵn sàng giúp đỡ lại các bạn những việc có thể.Vậy là ngày đi học dần dần không còn dài và căng thẳng như trước nữa! mình nhận được nhiều sự giúp đỡ bất ngờ, gần 7 năm học qua nhanh. Mình về VN đi làm vẫn giữ liên lạc với các bạn.
một vài kinh nghiệm của mình là vậy! có thể mình giúp bạn được điền gì đấy?

longvinhc4

Thành viên
đây là tình trạng chung của hầu hết sv năm nhất chứ ko riêng gì bạn đâu .mình cũng từng như bạn đấy .bạn hãy chủ động tưoi cừoi nói chuyện với mọi người ,họ đáp lại gượng gạo do họ ngại thôi .bạn có thể tham gia các đội ,nhóm trong trường đấy ,đó là môi trường năng động nhất trường đấy :mimcuoi: các anh chị sẽ giúp bạn nhanh chóg hòa nhập với mọi ng .từ từ rồi bạn sẽ tạo đc các mối qhệ của riêng mình ^^

ko có hoàng hôn nào ko có ánh sáng
ko màn đêm nào là mãi mãi

pepu1908

Thanh viên kỳ cựu
Mình cũng là SV năm 1 đây...Mình cũng đã trải wa thời gian đó nên mình hiểu tâm trạng của bạn. Tuy nhiên mình chỉ có phải như vậy có 1 tuần thôi...sau đó cho đến bi h, nhìu người nc w mình lắm. Mình nghĩ bạn nên mở rộng lòng mình hơn nữa, hãy là chính mình khi nc với họ và hãy nhìn họ = ánh mắt thân thiện hơn. Bạn hãy chứng tỏ cho họ thấy bạn là người đáng tin cậy...Như vậy sẽ có nhìu người làm wen w bạn lắm đấy. Chúc bạn may mắn!

Ngoc Ngo

[♣]Thành Viên CLB
Bạn ơi!!! Đừng duy nghĩ theo hướng tiêu cực như vậy. Biết đâu đó có rất nhiều người muốn được làm quen với bạn mà bạn chưa nhìn thấy thì sao. Cũng đúng thôi, lần đầu, lần thứ 2 và cho đế nhiều lần sau nữa cũng chưa chắc gì thân được nhau đâu bạn ạ. Và hơn thế nữa là do bạn luôn có suy nghĩ là người khác ko muốn làm quen với mình nên điều đó đã làm cho khoảng cách giữa bạn và những người kia xa hơn. Hãy vứt bỏ ý nghĩ đó đi và hãy hòa mình vào những con người kia, những người mà sẽ gắn bó với bạn trong suốt những năm học ĐH, khi đó bạn sẽ thấy được niềm vui. Chúc bạn may mắn!!

tritai

[♣]Thành Viên CLB
chơi một vài trò chơi tập thể như đá bóng hoặc là cùng nhau tám 1 vấn đề nào đó hot hot 1 chút là đã có thể pm với nhau thoải mái roài, chút bạn thành công

superbear91

Thành viên
Bạn ơi, mình cũng là SV năm nhất giống bạn nè. Mình hiểu tâm trạng của bạn (chắc có thể cùng là SV năm nhất thì phải). Mới đầu thì mình cũng giống như bạn đó là: ko bạn bè. Nhưng sau 2,5 tuần lẻ mấy ngày thì mình đã bắt đầu hoà nhip với lớp. Bạn cứ tham gia hết tất cả các phong trào của lớp trước đi, sau đó chắc sẽ có ng có cùng chung sở thix với bạn và tình bạn bắt đầu từ đó thì sao...À, nếu bạn học ở KHTN thì mình nhiệt liệt hoan nghênh làm bạn với bạn. Chúc bạn sớm có đc nhìu bạn tốt!!!!!!!

caovantai

Thành viên
Tôi rất vui được làm bạn với bạn.
chúc bạn có htêm thật nhiều bạn và bạn sẽ thấy nhiều điều thú vi khi có thêm bạn!

thaihabooks

Thanh viên kỳ cựu
Nếu bạn không thể bắt chuyện được cùng ai trong lớp, mình nói là bạn cứ e ngại và tình trạng đó đến bây giờ chưa hết nhé, hãy tìm một CLB của trường và đăng ký tham gia thôi. Mình nghĩ khi tham gia sinh hoạt CLB bạn sẽ thay đổi được một chút.

quoccuongdang

Thanh viên kỳ cựu
Hầu hết những sv năm nhất đều có những lúc bỡ ngỡ như vậy. Nhưng sau một thời gian rồi cũng sẽ tốt thôi bạn à. có câu nói: "Trước lạ sau quen mà".Bạn sẽ có nhiều người bạn chẳng hạn như : cùng phòng trọ,cùng ký túc xá,cùng lớp,đồng hương.v.v.sống lạc quan lên bạn nhé. Chúc bạn vui vẻ ,thành công!!!

sad_angel

Thành viên
Tôi là sinh viên năm nhất của một trường đại học. Năm cấp 3 của tôi đầy niềm vui, tôi có rất nhiều bạn bè. Nhưng khi bước chân vào giảng đường đại học không hiểu sao tôi không có lấy một người bạn. Một ngày của tôi là đến lớp, ngồi vào một góc, những buổi trưa ở trường tôi lầm lũi ăn trưa một mình rồi vào thư viện đọc sách, đầy cô đơn và buồn chán. Tôi thấy mình như là một người vô hình vậy. Đã rất nhiều lần tôi cố làm quen với mọi người, cố mỉm cười với họ nhưng tôi cảm nhận được họ chỉ tiếp tôi bằng những câu xả giao, những nụ cười gượng gạo và ngày hôm sau họ đi cùng bạn của họ và đi qua tôi như người xa lạ. Tôi thực sự không hiểu tôi đã làm gỉ? Tôi đáng ghét đến như vậy sao. Tôi cô đơn và buồn lắm. Xa gia đình, bạn bè cũ; lại không hòa nhập được môi trường mới, tôi ngày càng ít nói, thu hẹp mình trong cái vỏ ốc. Tôi muốn đập vỡ cái vỏ ốc của chính mình nhưng tôi phải làm gì đây?

Chào bạn!
Thời gian đầu, mới bước vào môi trường đại học, ko ít người gặp trường hợp như bạn, nên đó cũng là chuyện thường tình thôi bạn à. Lúc trước, mình cũng từng trải qua thời gian như bạn. Nhưng bây giờ, mình đang là sinh viên năm 4, và mình đang có rất nhiều bạn, trong đó có những người bạn có thể nói là rất thân.
Kể cho bạn một kỉ niệm của mình. ^^
Một ngày kia, mình đi xe bus, ngồi kế một bạn, lúc xuống xe bus, mình quên khóa balo lại, và bạn đó nhắc dùm mình, thế là tụi mình bắt chuyện và làm quen với nhau... kể từ ngày đó mình với bạn đó thường đi chung xe bus về, mặc dù tụi mình học khác lớp...
Có thể nói là có duyên, đến năm 2 phân khoa, mình và bạn đó chọn cùng chuyên ngành và học chung một khoa, thế là từ đó mình và bạn đó trở thành bạn thân...
Trong lớp, mình khá năng động nên dc các bạn bầu làm lớp trưởng, và từ đó mình có nhiều mối quan hệ mới, có được nhiều người bạn mới ...

Thật sự thì ở môi trường đại học sẽ có nhiều khác biệt so với thời học cấp 3. Học đại học, mỗi người phải tự lo cho mình, có người thì sống ở TP, người thì ở tỉnh phải thuê nhà trọ, người may mắn hơn thì dc ở kí túc xá, người thì chỉ có việc ăn với học do gia đình có điều kiện lo cho, nhưng người thì phải vừa đi học, chiều tối phải chạy đi làm thêm tự xoay sở chi phí sinh hoạt, học tập của mình, cuộc sống sinh viên có thể nói là muôn màu muôn vẻ...
Một điều mà mình rút ra được là. Cho dù cuộc sống có thế nào đi nữa. Hãy sống chân thành, cởi mở với mọi người, hãy mở rộng tấm lòng của mình bạn à. Ko nên tự ty và suy nghĩ vẩn vơ. Bạn hãy tự tin lên. Hãy học tập cho tốt và cố gắng giúp đỡ mọi người xung quanh. Mình tin rằng bạn sẽ tìm được cho mình những người bạn tốt.

Chúc bạn luôn sống vui vẻ và hạnh phúc! ^^

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Hihi! Mình cũng là con người hơi sống khép kín đấy nh tùy lúc thui và với tùy người nữa nh ko phải vì vậy mà mình thu mình lại ko làm wen với ai đâu. Môi trường đh dạy mình rất nhìu thứ, cho mình cảm nhận đc tình cảm bạn bè khi xa gd. Hùi cấp 3 mình ít bạn lắm vì trong lớp mình như là hạt cát vậy, ko hoạt bát, ko năng động chẳng ai bít đến mình và lớp mình cũng ko hòa đồng lắm.:disapointed: Lên đh mình tự hứa là sẽ thay đổi, mình cố gắng làm wen với nhìu người mặc dù ko thân cho lắm nh ai mình cũng nc hết áh và cũng may là bạn bè lớp mình cũng rất thoải mái. :dance:Cho đến giờ, hơn 1 năm rùi mình cũng thân đc với gần hết lớp lun đó.
Bạn bít ko, lúc đầu mình chỉ chơi với vài ng thui vì mình nhìn các bạn khác cứ sao sao áh, dườnh như họ ko thuộc tầng lớp của mình nên ko dám típ xúc nh khi tham gia các phong trào của lớp, trường tập thể cùng làm việc cùng chia sẽ thế là nc với nhau nhìu hơn, cảm thấy vui và thân thiết hơn chứ ko như trc nữa.:highfive:
Bạn nè có thể nhìn bề ngoài của 1 ai đó thì bạn cảm thấy khó típ xúc nh cứ thử cố gắng 1 lần đi bạn sẽ thấy những người bạn đó thú vị lắm đó.
Chúc bạn lun vui và sớm có thật nhìu bạn nha!:star:

TinyCat

Thành viên mới
Mình nghĩ tình bạn ở ĐH không còn vô tư như tình bạn ngày xưa nữa. Tình bạn ở đây có có chút gì đó tính toán hơn thiệt và thực dụng: tôi cần việc gì, hay buồn điều gì? Tôi sẽ không chia sẻ với mọi người. Chỉ khi tôi thực sự kì vọng người đó mang lại lợi ích thực tế và giải tỏa bớt khó khăn cho vấn đề của mình thì tôi mới chia sẻ.
Không biết có phải chủ quan không nhưng mình thấy lớp mình không hẳn chia tầng lớp mà chia theo nhóm. Lớp là đoàn kết, nhưng thực ra là đoàn kết như những cụm đô thị riêng biệt liên kết với nhau bằng những con đường-nghĩa là gắn kết lợi ích mà thôi.

nguyenson

Thanh viên kỳ cựu
Bạn có thể tham gia các câu lạc bộ trên diễn đàn này. Có nhiều CLB cũng hay lắm đấy. Cứ tập cho quen đi, rồi bạn cũng sẽ quen thôi mà. Mình trước đây cũng rất nhút nhát, nhưng bây giờ thì "cáo già" rồi, hihi :bitmiengcuoi:

CAO VU LONG

Thành viên
đừng sợ cô đơn vì đả có tôi ở đây,tôi sẳn sàng làm bạn của bạn,đừng lo sinh viên năm nhất là thế đó bạn ơi,từ quê lên ko có người thân bạn bè nhưng chỉ qua 1 học kỳ,thì sẽ có rất nhiều bạn,vì ai cũng như ai thôi,ai cũng sợ cô đơn và rất cần bạn bè,dể chia sẽ niêm vui nõi buồn lúc xa nhà,bạn hãy tỏa ra minh năng động và vui vẽ thì chắc chắn bạn sẽ có rất nhiều bạn đấy trong một thời gian rất ngắn thôi,chúc bạn thành công,:tambiet:

thtgiang86

Thành viên
nhóm bạn của mình trong trường đại học đang dần xa cách, tại mình quá xét nét hay tại tình bạn chân thành thực sự khó tìm

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
hihi, đây là chuyện thường xuyên mà bạn, ai cũng gặp tình trạng này hết đó. Quan trọng là bạn hãy trải lòng mình ra, đừng suy nghĩ bi quan đại loại như "họ ghét mình, mình không xinh như diễn viên điện ảnh:khocto:...)p đùa thôi:dangyeu:. Hãy trải lòng mình, nói chuyện thân tình như cách bạn muốn họ nói chuyện với bạn vậy, nha!
chúc bạn thành công!

khuongduy7

<b><font color=green>Giải Ba Bụi Phấn 2009</font><
Tôi cũng từng như bạn, cũng đến lớp rồi thu mình vào một góc. Tôi luôn tạo cho mình một khoảng cách, một vỏ bọc nhìn bên ngoài tôi vẫn bình thản nhưng thực chất trong tôi lúc nào cũng muốn hòa nhập với mọi người, tôi nghĩ bạn nên mở lòng nhiều với mọi người hơn khi đó bạn sẽ chẳng phải cô đơn,dần dần bạn sẽ nhận ra xung quanh mình đâu là những người bạn tốt. Chúc bạn thành công.

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook