Yêu và được yêu

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
YÊU VÀ ĐƯỢC YÊU

Đã trễ, tôi biết thế.
Lúc này tôi ngồi một mình, nơi góc nhỏ văn phòng.
Dành thời gian cho chính mình, và viết.

Mỗi ngày đi qua, tâm hồn tôi như một mầm cây hấp thụ vào mình bao nhiêu cảm xúc. Và có những lúc nó rất đầy…
Tâm hồn đa mang, đôi khi tự làm mình khổ, nhưng bù lại, được sống nhiều hơn và trọn vẹn hơn với cuộc sống của mình.
Tâm hồn nhiều yêu thương cũng vậy.
Chẳng biết tự khi nào, tôi vận vào mình muôn lối yêu thương…

1. Được yêu:

Tối qua, một người bạn từ thời Đại học nhắn tin, bảo với tôi rằng: “Mình mãi mãi chỉ yêu mình N…”. Tôi cười, nhắn lại: “Chỉ nói yêu thôi, đừng nói yêu mãi mãi” (Phạm Lữ Ân). Bạn bảo khi yêu thương thật sự, thì nó có thể là mãi mãi.
“N có biết mình đã trải qua khoảng thời gian đó như thế nào không?”
Tôi thấy mình ngưng lại một phút giây. Đúng là tôi không biết người bạn ấy đã trải qua khoảng thời gian ấy như thế nào để có thể xóa dần hình ảnh của tôi. Đã 2 năm đi qua, có lẽ bạn cũng phải đi qua một quãng thời gian dài đau khổ, đấu tranh với những cảm xúc, nghĩ suy của chính mình, trong khi tôi đã vô tình với bạn. Tôi chỉ nghĩ giản đơn rằng, tình cảm của bạn ấy sau 1 tháng mùa hè xanh chỉ là thoảng qua, rồi cũng sẽ nhạt nhòa. Bạn sẽ quên tôi nhanh thôi, để đi tìm cho mình một người bạn đời phù hợp. Những kỷ niệm cũng sẽ nằm yên một cách nhẹ nhàng, vì từ đó đến bây giờ, tôi và bạn chưa bao giờ vượt qua giới hạn của tình bạn.

Những tin nhắn đưa tôi về miền cảm xúc của những ngày xưa, tôi nghĩ về yêu và được yêu.

Năm 3, tôi cảm kích bạn, vì đó là người đầu tiên đã cho tôi biết niềm hạnh phúc khi được ai đó yêu là như thế nào, mặc dù tôi không yêu bạn.

Cảm giác được yêu, đó là điều gì đó làm tôi vui sướng lắm. Tôi hay cười một mình mỗi khi nghĩ về điều đó. Mỗi ngày, bạn gửi tin nhắn cho tôi đều đặn, chúc tôi ngủ ngon, hỏi tôi ăn cơm chưa, đi về có mệt không, và nói rằng bạn nhớ tôi lắm. Tôi biết, nếu tôi có gặp chuyện gì khó khăn, chỉ cần gọi bạn, bạn sẽ luôn sẵn lòng giúp đỡ tôi. Bạn làm tôi cảm thấy mình có giá trị hơn, thấy mình được yêu thương và trân trọng. Có lẽ điều đó làm tôi hiểu ra rằng tự bản thân mình nên biết chăm sóc và trân trọng mình, vì điều đó cũng làm những người yêu thương mình hạnh phúc.

Bạn bảo bạn tự hào vì được quen biết và yêu một cô gái như tôi. Trong mắt bạn, tôi giống như một thiên thần…
Tôi thấy mình xúc động và hạnh phúc. Tôi cũng đã phân vân, không biết những cảm xúc nhớ nhung là tình yêu hay chỉ là do một thói quen, tôi lo sợ mình sẽ bị “đổ” trước bạn. Tôi lại sợ làm bạn đau khổ… Rồi tôi cũng nhận ra rằng tôi không yêu bạn, tôi chỉ thương bạn như một người bạn, hay một người anh trai.

Tôi từ chối tình cảm của bạn, bởi lẽ tôi hiểu rằng đó là cách tốt nhất để trung thực với tình cảm của bản thân mình và chân thành với bạn. Tôi cảm ơn những tình cảm đó, cảm ơn vì thế gian này có những người yêu thương tôi như vậy.

Được yêu là một niềm hạnh phúc.

Trước kia, tôi không hiểu được điều đó, tôi cư xử theo cách rất trẻ con khi thấy ai đó yêu mình. Thời còn học cấp 3, có một anh cũng yêu tôi, và tôi đáp trả bằng sự ghét bỏ, thờ ơ, tránh mặt, và rồi cắt đứt liên lạc với người đó. Lại có một người đã yêu tôi bằng một tình yêu thầm lặng suốt 7-8 năm trời, thầm lặng nhớ nhung, đau khổ, thầm lặng dõi theo tôi mà không đủ can đảm để thổ lộ. Tôi cứ vô tư đi qua anh suốt những năm tháng ấy…

Giờ nghĩ lại, thấy mình thật ngốc. Nếu gặp lại, tôi sẽ nói rằng tôi vô cùng trân trọng những tình cảm ấy, cũng giống như cảm ơn vì sự trân trọng của họ dành cho tôi, trân trọng cả những khổ đau mà họ đã phải chịu đựng khi yêu tôi. Tôi cũng sẽ nói tôi không muốn họ phải chịu những khổ đau như vậy, nhưng tôi cũng không thể làm gì hơn ngoài sự cảm ơn, vì tôi biết mình không thể nhận lời yêu họ. Bạn bè bảo tôi thật khó tính, kén chọn. Ừ, có lẽ thế, bởi tình cảm là điểm yếu nhất của con người, nên trong tôi đã hình thành nguyên tắc rằng không bao giờ được đùa giỡn với tình cảm của người khác, và với tình cảm của chính mình.

Xin hãy cảm thông cho nhau nhé…

2. Yêu:

21 tuổi, tôi hiểu yêu là như thế nào. Tình cảm đầu đời trong trẻo và ngây ngô. Tôi đã đi qua suốt mấy năm trong cái tình cảm không xác định đó, vì chưa bao giờ có kinh nghiệm để hiểu được sự khác nhau giữa yêu và thích. Tôi tự làm mình đau khổ, và đã băn khoăn giữa rất nhiều câu hỏi: Đó có phải là tình yêu thật sự không? Người đó liệu có yêu mình không, hay chỉ coi mình như bạn bè thân thiết? Mình có nên thể hiện cho người ta biết không, người ta sẽ nghĩ về mình thế nào? Nếu người đó không yêu mình, mình nên thôi hay tiếp tục cố gắng?

Đến một lúc, tôi nhận ra tình cảm của mình không phải là cảm xúc thoáng qua, nhưng cũng chỉ là một tình cảm đơn phương.

Sẽ rất đau khổ khi ta yêu một người mà trái tim người đó không thấy rằng ta là người phù hợp với họ. Khi đó, ta sẽ phải giằng co giữa niềm hạnh phúc khi tiếp tục yêu thương và hy vọng, với sự đau khổ khi bắt mình từ bỏ ước mơ hạnh phúc bên người đó.

Nhưng biết làm sao được, đôi khi phải dám dũng cảm từ bỏ để có thể cho mình một cơ hội tìm một người khác phù hợp hơn với mình, hay tìm một người biết trân trọng mình hơn.

Sẽ thật may mắn nếu ta yêu một người và người đó cũng yêu ta. Có một ai đó để yêu thương thật là hạnh phúc. Có những giây phút thăng hoa tuyệt vời, có những cái nắm tay ấm áp, những ánh mắt dịu dàng…Nhưng rồi cũng có những giận hờn, những mâu thuẫn, những đau đớn, những âu lo, cả những giọt nước mắt, để ta hiểu rằng không phải tất cả tình yêu đều ngọt ngào…

Và bản chất của tình yêu là như thế, là sự đan xen giữa hạnh phúc và đau khổ. Vì khi yêu, ta không chỉ đi một mình mà còn phụ thuộc vào người đồng hành của mình nữa. Ta không là họ, không thể lấy đi sự tự do của họ, không thể bắt người đó giống mình hoặc trở thành điều mình muốn, và cũng không dễ dàng để hiểu được họ suy nghĩ gì, họ là người như thế nào, họ có thể thay đổi ở tương lai như thế nào, cũng không dễ dàng để vượt qua những sự ích kỷ và yếu đuối của bản thân ta... Bởi vậy mà ta phải chấp nhận những rủi ro, chấp nhận những đau khổ có thể xảy đến trên bước đường yêu đương ấy. Nhưng hạnh phúc là những gì ta thu lượm được trên hành trình vượt qua những thử thách ấy, đó là những phần thưởng xứng đáng cho những ai đã nỗ lực và can đảm.

Tôi nghiệm ra một điều: trên hành trình tình yêu, người ta không tìm kiếm một người giỏi giang nhất, xinh đẹp nhất hay tuyệt vời nhất, chỉ là tìm một người đem lại cho mình cảm giác an toàn và chấp nhận chính con người mình. Càng lúc, tôi lại càng thấm thía những câu thơ đã đọc được trong cuốn Phút nhìn lại mình:

Em yêu anh,
Không phải vì anh là ai
Mà vì em được là chính mình khi ở bên anh.

Yêu một ai đó, không chỉ là yêu một con người, mà yêu một thế giới. Con người ấy là cả một thế giới, thế giới ấy không chỉ là tính cách, giá trị, sở thích, khả năng, nghệ nghiệp của họ, mà còn có cả gia đình, bè bạn, quê hương, văn hóa của họ…Bởi thế, yêu một cách nghiêm túc là phải nỗ lực để có thể hòa nhập và chấp nhận thế giới ấy. Nên tình yêu muốn bền vững, cần rất nhiều sự sẻ chia, sự kiên nhẫn và sự cảm thông.

Tôi nhận ra để yêu được không phải là điều đơn giản, cần nhiều sự trưởng thành và dũng cảm lắm.
Dũng cảm để dám thừa nhận, dám thổ lộ tình cảm của mình với người đó.
Dũng cảm để đón nhận niềm tin và trách nhiệm khi bước vào một tình yêu.
Dũng cảm để bảo vệ người mình yêu.
Dũng cảm để cùng nhau vượt qua những khó khăn, thử thách.
Dũng cảm để thay đổi chính mình, để hòa hợp với người mình yêu.
Dũng cảm để vượt qua những sĩ diện, vượt qua cái Tôi của mình để chấp nhận người ấy như đúng bản chất của họ.
Dũng cảm để nhận lỗi và sửa lỗi.
Dũng cảm để thứ tha.
Và đôi khi, dũng cảm để dám từ bỏ một cánh cửa đã đóng, để mở ra một cánh cửa khác cho mình.

Yêu và được yêu đều là hạnh phúc, và đáng được nâng niu, trân trọng. Biết trân trọng để thấy mình hạnh phúc, và để ý thức việc cần phải giữ gìn những điều quý giá ấy.
Tôi không dám chắc mình hiểu được tình yêu, không dám chắc mình sẽ là một người yêu hoàn hảo, nhưng tôi biết mình trân trọng tình yêu và luôn tin tưởng vào sự huyền nhiệm của nó. Gốc rễ của mọi tình yêu đều xuất phát từ việc biết yêu thương chính bản thân mình. Nếu không tin và không yêu chính mình, làm sao có thể đem tình yêu cho một ai khác hoặc dám nhận tình yêu từ ai khác?

Cảm ơn cuộc đời, cảm ơn tình yêu, cảm ơn những người đã yêu tôi chân thành và cả những người làm tôi yêu tha thiết. Tất cả họ làm cho cuộc đời tôi đáng yêu quá.

jodiepham2204

Super Moderator
Sẽ rất đau khổ khi ta yêu một người mà trái tim người đó không thấy rằng ta là người phù hợp với họ. Khi đó, ta sẽ phải giằng co giữa niềm hạnh phúc khi tiếp tục yêu thương và hy vọng, với sự đau khổ khi bắt mình từ bỏ ước mơ hạnh phúc bên người đó.

Cả người yêu và người được yêu đều phải giằng co như vậy, và mãi đến một lúc nào đó, chợt nhận ra rằng chẳng ai có thể điều khiển được con tim mình.
Thuong chị, chị của em.

rain_gold.kimvu

Thanh viên kỳ cựu
bài viết hay....
hơn 3 năm rồi, 3 năm rồi đó e......vậy mà giờ này em đã ko còn là của anh nữa....
3 năm qua, biết bao nhiêu cố gắng, bây giờ anh mới nhận ra răng tình yêu đó ko phải dành cho anh.
kết thúc là tốt cho cả 2 đứa......bay giờ anh buồn lắm.....nhưng nỗi buồn sẽ qua nhanh....phải qua nhanh thôi.....
cuộc sống còn nhiều thứ đang chờ anh....a chỉ còn 1 mình
Nhok ơi.....

Hoài Niệm

[♣]Thành Viên CLB
Tôi đã nghe một người bạn nói rằng: "Tình yêu đôi khi chỉ xuất hiện trong khoảng khắc… nhưng khoảng khắc ấy đủ dài để vượt qua mọi rào cản, phá tan những ranh giới của cuộc sống…"Có lẽ trong cuộc sống này chẳng có nỗi đau nào đau hơn yêu mà không được đáp đền và cũng có hạnh phúc nào lớn lao hơn khi người ta đón nhận tình cảm của mình dành cho họ.
Trong cuộc sống vốn dĩ:" Tình yêu là thứ có quyền lực nhất"...:mimcuoi:. Mong đến một ngày sẽ có một người yêu mình thật sự. :cuoihaha::cuoihaha::cuoihaha:

tikvikcuu

Thành viên năng động
Yêu và được yêu đều hạnh phúc...nhưng cái hạnh phúc đó đôi khi không được trọn vẹn...
Chúng ta yêu...ko phải tình yêu gia đình, tình yêu đất nước...
Đó là trạng thái tình cảm sâu thẳm nhất từ con tim chúng ta...
Yêu...hạnh phúc vì chúng ta biết yêu 1 người...nhưng ko trọn vẹn khi chúng ta ko được đáp lại...
Được yêu...hạnh phúc vì chúng ta biết rằng sẽ ko phải cô đơn vì trên thế giới này còn có người muốn dành mọi thứ cho ta...
Tình yêu trong sáng nhất...hạnh phúc nhất...đau khổ nhất...là tình đơn phương...- Yêu mà không thể nói...!

fr

Thanh viên kỳ cựu
Mỗi ngày đi qua, tâm hồn tôi như một mầm cây hấp thụ vào mình bao nhiêu cảm xúc. Và có những lúc nó rất đầy…
Tâm hồn đa mang, đôi khi tự làm mình khổ, nhưng bù lại, được sống nhiều hơn và trọn vẹn hơn với cuộc sống của mình.
Tâm hồn nhiều yêu thương cũng vậy.
Chẳng biết tự khi nào, tôi vận vào mình muôn lối yêu thương. Có lẽ đó là số mệnh của tôi chăng?
thích đoạn này nhứt :hon:
tâm hồn mỗi người cảm nhận mỗi khác, những cảm xúc trở nên những viên gạch xây nhà, tạo nên mỗi con người ........:mimcuoi:
đọc xong bài này, em nhớ tới 1 câu nói : " khi 1 cánh cửa khép lại, sẽ có 1 cánh cửa khác mở ra. Nhưng chúng ta lại thường tiếc nuối ngoái nhìn lại cánh cửa đã đóng mà ko nhận ra rằng cánh cửa đang mở kia là để chào đón mình" - alexander graham bell:mimcuoi:
trong tình yêu cũng vậy, chẳng qua là ta có biết đón nhận cánh cửa đang mở hay không, có nhận ra cánh cửa đó là dành cho ta hay không....... hay là cứ tiếc nuồi ngoái nhìn lại cái cánh cửa đã đóng lại .........

vì thế nên ...... hãy nhìn nhận xung quanh, đừng để khi cả 2 cánh cửa đóng lại mới nhận ra và tiếc nuối......... nhìn nhận xung quanh, để cảm nhận những cảm xúc mà cuộc sống ban tặng...........

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Góc yếu đuối của em

Anh trai nói:
- Anh lo cho em lắm.
- Vì sao lại lo cho em? Anh không thấy em vẫn ổn sao?
- Vì em tỉnh quá nên anh mới lo. Chẳng thà em đau khổ, khóc lóc, điên khùng, anh lại cảm thấy đỡ lo cho em hơn, vì biết em đang nghĩ gì, em đang như thế nào.

Cảm ơn anh trai. Em im lặng vì không biết nói gì nữa, anh đã chạm đến góc yếu đuối của em rồi.
Những ngày khó khăn của em, khó khăn nhất khi em phải đối diện với sự thật và những cảm xúc của chính mình… Có lẽ em là một đứa con gái đặc biệt, một đứa mạnh mẽ nên chẳng bao giờ muốn để lộ sự yếu đuối của mình. Bạn em bảo, là con gái, chẳng nên mạnh mẽ vậy, vì như thế, em chẳng cho con trai cơ hội để che chở cho em. Em biết, nhưng em cũng biết em là một đứa con gái. Đừng nhìn vào sự mạnh mẽ bề ngoài của em mà nói rằng họ không đủ mạnh mẽ để che chở em, đừng nhìn em như một đứa con trai như thế.

Em cũng cảm thấy đau lắm, em không muốn chấp nhận sự thật chút nào. Mỗi lần nghĩ về những kỷ niệm, em lại không kìm nổi những giọt nước mắt. Em thấy thương cho mình và tình cảm của mình, em tiếc những tháng ngày hạnh phúc và lo sợ mai này mình không còn được yêu thương người đó nữa.
Nhưng có lẽ em không mất nhiều đến thế. Em vẫn có quyền yêu thương và vẫn còn người bạn ấy bên cạnh em, chỉ là bước đi cùng nhau theo một cách khác.
Em giữ cho mình một góc để khóc, để đau khổ, để yếu đuối, để điên khùng, để thành thật với bản thân. Em đã có tất cả những điều đó, chỉ là không có nhiều người nhìn thấy.
Em đi lang thang một mình, tìm một khoảng rộng lớn để trải lòng mà không phiền lụy đến ai.
Em không muốn quá nhiều người biết, rồi lại trách móc, lại nghĩ những điều không hay về bạn của em. Người ta cũng đau khổ, chẳng nhẽ em lại làm cho họ đau thêm?
Em đã muốn trách móc người đã làm trái tim em đau, nhưng không hiểu sao những lời trách móc ấy không thể thắng nổi tình thương mà em dành cho người ấy.
Em chọn cho mình một cách nào đó để mình ít đau nhất, để tự khâu vết thương cho chính mình.

Có lẽ trong em đã tồn tại sẵn tấm lòng của một người y tá, nên em khâu vết thương của mình thật nhanh, để còn đi khâu cho người khác.
Có lẽ trong em có một tình yêu thương to lớn và mãnh liệt, em không muốn những tháng ngày tuyệt vời phải chìm đắm trong nước mắt và đau khổ.
Và vì tình yêu lớn với cuộc sống, em có thể vượt qua những đau đớn của bản thân mình để tiếp tục yêu thương.

Ai đó bảo rằng em sống quá lý tưởng, với những niềm tin quá lý tưởng, cách sống quá lý tưởng nên dễ khiến người khác choáng ngợp, và cũng dễ bị tổn thương.
Em chẳng nghĩ mình lý tưởng đến vậy, nhưng đúng là em có một niềm tin vững chắc vào những điều tốt đẹp trong cuộc sống và niềm tin vào con người. Đó là điều đã vực em dậy sau những lần vấp ngã, để em lại tiếp tục bước đi và sống với chính con người em.

Em rất cảm ơn cuộc đời vì lúc em gặp khó khăn, em có những người anh, những người bạn tuyệt vời luôn sẵn sàng quan tâm và yêu thương em. Đó là nguồn sức mạnh to lớn của em. Em chẳng muốn giấu góc yếu đuối của mình trước những người yêu thương em đâu, chỉ là em đang trưởng thành lên thôi.
Em nghĩ mình cần phải kiên nhẫn, vì em tin mình xứng đáng được hạnh phúc.
Cuộc sống là một chuỗi những lựa chọn, và em lựa chọn mình là một người hạnh phúc.

Trích Những ngày tháng 4

fr

Thanh viên kỳ cựu
Cảm ơn anh trai. Em im lặng vì không biết nói gì nữa, anh đã chạm đến góc yếu đuối của em rồi.
Những ngày khó khăn của em, khó khăn nhất khi em phải đối diện với sự thật và những cảm xúc của chính mình… Có lẽ em là một đứa con gái đặc biệt, một đứa mạnh mẽ nên chẳng bao giờ muốn để lộ sự yếu đuối của mình. Bạn em bảo, là con gái, chẳng nên mạnh mẽ vậy, vì như thế, em chẳng cho con trai cơ hội để che chở cho em. Em biết, nhưng em cũng biết em là một đứa con gái. Đừng nhìn vào sự mạnh mẽ bề ngoài của em mà nói rằng họ không đủ mạnh mẽ để che chở em, đừng nhìn em như một đứa con trai như thế.

...trái tim tuy mạnh mẽ nhưng vết thương khó lành, trái tim tuy yếu đuối nhưng vết thương mau hàn gắn...:ngannguoi:

Có lẽ trong em đã tồn tại sẵn tấm lòng của một người y tá, nên em khâu vết thương của mình thật nhanh, để còn đi khâu cho người khác.
Có lẽ trong em có một tình yêu thương to lớn và mãnh liệt, em không muốn những tháng ngày tuyệt vời phải chìm đắm trong nước mắt và đau khổ.
Và vì tình yêu lớn với cuộc sống, em có thể vượt qua những đau đớn của bản thân mình để tiếp tục yêu thương.

... trái tim của một người y tá ...

Cuộc sống là một chuỗi những lựa chọn, và em lựa chọn mình là một người hạnh phúc.

... lựa chọn ... một sự hạnh phúc ...

Đan Thảo

Thanh viên kỳ cựu
Chẳng hiểu những yêu thương bắt đầu từ đâu, nhưng sao em vẫn mãi lặng thầm dành nó cho anh.
Dẫu biết rằng anh đơn giản chỉ xem em là bạn, là đứa em gái thật khó để anh hiểu.
Dẫu biết rằng quanh anh còn có những diệu kỳ cuốn lấy anh để rồi vô tình anh không cảm nhận được tình yêu của em.
Có đôi lúc lòng nhói đau vì anh quá hững hờ.
Nhưng anh biết không, em vẫn sẽ giữ mãi những xúc cảm ngọt ngào ấy trong tim. Kín đáo che chắn để chẳng ai có thể nhận ra, vì em muốn anh mãi là anh trai.
Mâu thuẫn quá phải không, vì em luôn là vậy mà.
Em và anh có mấy khi gặp nhau, hai tháng một lần và thường là vì công việc. Những suy nghĩ về anh cứ đến trong em, trong cả những vô thức như để lấp đầy những khoảng trời thương nhớ.
Nhẹ nhàng, thoang thoảng những dư âm trong trẻo, hồn nhiên, có cả những lần thoáng khổ đau, một chút hờn ghen nhen nhóm.

Đối với em đơn giản chỉ thế thôi,
Vì yêu anh là một niềm hạnh phúc em mãi giữ cho riêng mình.

GreenSnow

Thành viên năng động
Mỗi con người đều có lựa chọn cho riêng mình bất kể lựa chọn ấy là đúng hay sai!
Trong tình yêu cũng vậy, cũng có những lựa chọn đúng đắng mà tạo hóa đã ưu đãi cho họ điều đấy!
Nhưng cũng có nhiều những sai lầm... và đó cũng chỉ tại con người, tại cảm giác của chúng ta, tại hành động của chúng ta, tại suy nghĩ của chúng ta!
Yêu... khó mà định nghĩa được cái cảm xúc của nó!Bồi hồi, dằng co tâm trí, đôi khi làm cho mình... khùng khùng...
Đôi khi chỉ gặp nhau lần đầu nhưng chính giây phút bất ngờ và làm cho con người chấn động đấy con người ta lại tìm ra được phần còn lại của mình. Nhưng... sống với nhau cả năm tháng dài đằng đẵng nhưng lại chả hiểu nhau để rồi phải hối tiếc, phải dằn vặt sau này...
Vậy làm sao để chúng ta có thể nhận định được những cảm xúc ấy một cách đúng đắng đây, tất cả đều chủ quan một phía và hoàn toàn không hề có người nào đứng ngoài nhận định, đánh giá, điều tra để mà nhắc nhở ta nên chọn ai, ko nên chọn ai...
Thật khó để làm điều đó, vậy thì... bạn chỉ còn có thể "hãy yêu thương mọi thứ mình đang có xung quanh"! Kể cả con người, con vật, để cảm nhận được một cách tinh tế hơn cảm xúc của mình để rồi tự tìm ra một nửa của mình một cách tốt đẹp nhất mà không làm những con người khác phải hối tiếc...

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Hôm nay đọc sách "Phút nhìn lại mình", học thêm được một cách nhìn mới về yêu và được yêu:

"Yêu là được trở về với chính mình khi ở bên cạnh người mình yêu và tìm thấy hạnh phúc của mình trong hạnh phúc của người mình yêu."

"Em yêu anh,
Không phải vì anh là ai
Mà vì khi bên anh, em được là chính mình."

"Biết yêu thương chính mình, đó là cách gián tiếp yêu thương người khác.
Khi còn có thể cho đi yêu thương, khi đó bạn giàu có tình yêu và không còn sợ hãi. Vì nếu không biết yêu bản thân và tự mang lại hạnh phúc cho riêng mình, bạn sẽ dễ bị phụ thuộc vào tình yêu của người khác dành cho mình."

:)

fr

Thanh viên kỳ cựu
níu nói về sách, em đọc cũng ko nhìu, mà cũng ko ít :p
mý hum trước em mới đọc " không gục ngã ", học được ko ít điều ^^ :

- " bạn chỉ nhìn thấy được các vì sao khi màn đêm buông xuống. "

- " trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nhìn thấy phía cuối con đường đi. "

- " cuộc sống là sự tổng hợp của 10% những việc xảy ra với bạn và 90% cách bạn phản ứng trước những sự việc đó."

- " khi một cánh cửa khép lại, sẽ có một cánh cửa khác mở ra. nhưng chúng ta lại thường tiếc nuối ngoái nhìn cánh cửa đã đóng mà không nhận ra rằng cánh cửa đang mở kia là để chào đón mình."

:)

lion_bl

Thành viên năng động
Hôm nay tình cờ đọc quyển "Chắp cánh tuổi thơ" có mấy câu thấy hay hay muốn chia sẻ nè :
- "Hãy mỉm cười với cả những người bạn không quen biết. Nụ cười ấy sẽ chạm đến những góc khuất của tâm hồn và tỏa sáng nơi tối tăm nhất."
- "cuộc sống luôn có những điều kỳ diệu được tạo thành từ nghị lực, lòng tin và ý chí con người."
- "Cảm thông là chiếc chìa khóa vàng mở cánh cửa trái tim của người khác."

Thiên Sứ

[♣]Thành Viên CLB
Yêu là dám dấn thân, dám vượt qua thử thách để trưởng thành và dám tin vào giá trị của bản thân mình. Nếu không tin và không yêu ta, làm sao có thể đem tình yêu cho một ai khác hoặc nhận tình yêu từ ai khác?

Một chút nghĩ suy...

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Hôm nay ngồi viết lại bài này.
Trải qua thời gian, cảm nhận dường như có chín hơn một chút.
Cũng đã sắp hết một năm, mong rằng năm mới, sẽ có nhiều người hạnh phúc vì yêu và được yêu.
Và hy vọng sẽ được đọc những dòng tâm sự, những trải nghiệm của họ để có thể chia sẻ niềm vui ấy.

Bình luận bằng Facebook