[Tư vấn] Tôi phải bắt đầu từ đâu?

Status
Không mở trả lời sau này.

khuongduy7

<b><font color=green>Giải Ba Bụi Phấn 2009</font><
Bản chất của sự việc xảy ra không quan trọng bằng chính cách mà anh đón nhận nó như thế nào,Anh cần phải tin vào bản thân mình.

opheliesevilen

Thành viên
Bắt đầu từ những cái nhỏ nhặt nhất.Nó tuy nhỏ nhưng cũng làm chúng ta mệt mỏi.Và phải biết bắt đều từ hiện tại.Vì chỉ có hiện tại mới quyết định tương lai và xoa dịu quá khứ.

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Mọi người đã có nhiều lời động viên và khuyên bạn. Sóng chỉ muốn góp thêm một chút.
Hãy đọc cuốn sách "Quà tặng diệu kỳ" nhé, onlyfun!
Sóng đã đọc và viết đôi dòng cảm nhận về nó, hy vọng có thể giúp bạn điều gì đó.

Quà tặng diệu kỳ!

Tôi ấn tượng ngay từ câu đầu tiên giới thiệu cuốn sách: “Cuộc sống không bao giờ là bế tắc thực sự nếu con người dám rời bỏ những lối mòn và dũng cảm tìm ra những giá trị mới” (Khuyết danh). Đọc toàn bộ cuốn sách, không phải ai cũng tìm thấy dáng dấp của câu nói này trong những dòng chữ của cuốn sách. Nhưng đó thật sự là một điều rất ý nghĩa mà ít người nhận ra. Việc ấy cũng giống như khi ta đọc sách, thấy rất hay, nhưng rồi lại để đó, khi ta không rời bỏ những lối mòn cũ kỹ và để những điều hay ho ấy trôi đi, cuộc sống của ta sẽ chẳng có gì thay đổi.

Nội dung chính của cuốn sách gói gọn trong hình ảnh một chiếc kiềng 3 chân vững chãi và cân bằng: Sống trong hiện tại – Học hỏi từ quá khứ - Lập kế hoạch cho tương lai. Con người không thể sống ngoài Quá khứ - Hiện tại – Tương lai, đó là một chuỗi những khoảnh khắc trong cuộc sống của mỗi người và chúng có một sợi dây liên kết chặt chẽ. Nhưng đôi khi chúng ta không nhận thức được giá trị của từng thời điểm ấy, để rồi lẩn quẩn trong cái vòng kiếm tìm hạnh phúc.

Tôi đã từng đau khổ, nỗi đau khổ vì trái tim bị tổn thương khiến tôi tự rào mình lại bằng bức tường lạnh lùng, nhưng mỗi khi ai đó vô tình nhắc đến, tôi lại không kìm được nước mắt. Tôi cứ ôm lấy nỗi đau đó, không chịu vứt bỏ. Cái Tôi quá lớn khiến tôi không nhận ra mình đang mất đi rất nhiều những phút giây hạnh phúc, không trọn vẹn với bản thân tôi, với những người thân yêu của tôi và với cả tương lai của mình. Tôi đã để Hiện tại của mình bị che lấp bởi Quá khứ. Rồi may mắn thay, tôi đã có cơ hội trải nghiệm cảm giác hoàn tất quá khứ. Đó là khi tôi dám đối diện với những đau khổ của quá khứ, học lấy bài học rồi loại chúng ra khỏi những băn khoăn của cuộc sống hàng ngày. Đọc sách, tôi càng thấm thía hơn về ý nghĩa của việc sống trong HIỆN TẠI, tức là sống trọn vẹn với từng phút giây mình đang sống, tập trung vào những điều quan trọng và suy nghĩ tích cực về mọi chuyện. Từ lúc ấy, tôi trở nên một con người thanh thản và hạnh phúc. Rồi như một phép màu, cuộc sống bỗng mở ra trước mắt tôi nhiều điều thú vị khác, nhiều niềm vui và cơ hội mà tôi không ngờ tới.

Ai đó hỏi tôi: Nếu bạn chỉ có 1 ngày nữa để sống, lúc ấy bạn có thể tha thứ không, có còn hờn giận không?
Nếu bạn có thể tha thứ được, thì bạn đã giải thoát cho chính mình.

ting

[♣]Thành Viên CLB
QUYỀN LỰA CHỌN

Tự do tối cao của con người là lựa chọn, nhưng lựa chọn cái gì đây?

Chúng ta gần như bị động hoàn toàn trong mọi sự việc xảy với mình. Ngay cả những điều mà bạn nghĩ mình kiểm soát được cũng bị tác động bởi rất nhiều yếu tố khách quan khác. Bạn nghĩ rằng mình có thể quyết định nơi mình sinh sống, công việc, bạn bè, món ăn hàng ngày nhưng sự thật là bạn chỉ có thể chọn trong một phạm vi cho phép (bởi cái gì hoặc ai đó).

Nếu vậy thì phải chăng cuộc sống của chúng ta chẳng còn ý nghĩa gì?

Tin vui là không! Khi chúng ta ước ao rằng sẽ chỉ có những điều tốt đẹp đến với mình thì chúng ta đã chính thức từ bỏ quyền lực đích thực của mình. Đó là lựa chọn thái độ, suy nghĩ, cách phản ứng của bản thân. Nếu bạn còn một chút nghi ngờ gì về điều này. Hãy thử tìm hiểu trong suốt lịch sử nhân loại, có bao nhiêu cuốn sách hướng dẫn cách thay đổi cuộc đờichẳng cần thay đổi niềm tin của bản thân?

Sau nhiều năm nghiên cứu lĩnh vực tư duy tích cực, làm chủ cảm xúc, tôi nghiệm ra công thức quyết định cuộc đời chúng ta là:

Sự việc xảy ra + phản ứng của bạn = kết quả

Chính phản ứng của chúng ta quyết định đến 90% kết quả cuối cùng. Thay vì cố gắng tìm cách thay đổi những yếu tố khách quan bên ngoài trong vô vọng, hãy quay lại kiểm soát thái độ, suy nghĩ, hành động của chính mình; điều mà ai cũng làm được nếu đủ nghị lực.

Chúc bạn thành công, hãy quyết định học từ quá khứ và tiếp tục thành công!

faust_vn

Thành viên mới
Chào bạn Onlyfun!
Tôi tình cờ đọc được tâm sự của bạn khi đang đi tìm câu trả lời cho cùng một câu hỏi như bạn.
Tôi thấy tôi và bạn có nhiều điểm chung: Cùng tuổi, cùng từng trượt ĐH, đã từng vấp ngã và phải làm lại từ đầu... Tôi không trả lời được cho câu hỏi ấy đâu nhưng tôi thấy thế này. Bạn đã sai lầm khi bỏ phí 3 năm chỉ để ôn thi đại học. Điều đó nói nên rằng lối tu duy của bạn quá khuôn mẫu. Ở hoàn cảnh như của bạn tôi đã năng động hơn để tìm kiếm cơ hội cho mình. Triết lý của tôi là "Cơ hội do chính mình tạo ra". Tôi ở Hà Nội, ở đây mọi chuyện khó khăn hơn ở HCM nhiều. Nhưng tôi đã thành công. Ít ra là cho đến lúc này. Chặng đường còn dài...
Bạn sẽ hỏi vậy điều gì đang làm tôi mất phương hướng vậy. Câu trả lời là chính tôi. "Cốt lõi tinh thần" của tôi không được tốt. Bạn biết đấy, CS luôn có vấn đề phải giải quyết. Tôi biết rõ vấn đề là gì và biết rõ tôi phải làm gì. Chỉ là tinh thần của tôi, tôi không thay đổi đc (tôi nghét phải nói không thể). Nhưng bạn biết đó bỗng dưng bạn cảm thấy chẳng còn sức lực nào, bạn cố gượng đứng dậy nhưng rồi bạn lại ngã vật xuống vì đôi chân bạn mệt mỏi. Phải chăng tôi đánh mất nhiệt huyết, sự quyết liệt trong tim rùi.
Và tôi buồn... Bạn à, tôi biết thời gian dành cho tôi không còn nhiều, nếu tôi không hành động ngay, tôi sẽ rơi vào tình thế rất khó. Như tôi nói đó "Cơ hội do chính mình tạo ra". Tôi luôn nhìn trước và tính trước cho mọi chuyện. Bây giờ cũng vậy. Nhưng chẳng biết chí khí của tôi đi đâu hết ấy...Thui, tâm sự vậy cho nhẹ cõi lòng thui.
Còn chuyện của ban. Tôi nghĩ Sài Gòn rất nhiều cơ hội, tìm ra nó đơn giản thôi. Cái khó là tinh thần của bạn. Cung như tinh thần của tôi vậy. Việc này chỉ chính chúng ta mới giúp được mình thôi.
Ah, Tôi cùng quan điểm sống với bài viết "Quyền lựa chọn" của bạn Ting. Cánh diễn đạt của tôi là:"Cuộc sống này, chính ta là người lựa chọn, chính ta là người làm nên."
Chúc bạn mọi điều may mắn!

Thucuyen_0402

Thanh viên kỳ cựu
Theo tôi nhận thấy thì những khó khăn trong cuộc sống của bạn hiện tại bắt nguồn từ những Quyết Định không được chính xác của bạn. Ý tôi muốn nói là bạn có thể thay đổi hoàn cảnh của mình bằng những QĐ đúng đắn hơn. Trước khi quyết đinh làm việc gì, bạn nên hỏi bản thân mình và cố gắng phân tích để đến kết luận: Nên hay Không nên. Khi chúng ta đưa ra một quyết định cũng có thể là bắt đầu cho một thất bại. Nhưng quy luật là thế: Thất bại, Thất bại và thất bại, nhưng ít hơn, Ít hơn và ít hơn... Chúc bạn sẽ có những quyết định đúng đắn để thoát khỏi hiện trạng khó khăn của mình.^^

eddie_chu

Thành viên năng động
trước hết mình nghĩ bạn phải cám ơn người con gái đó. thử nghĩ coi, giờ mới yêu nhau thôi, người ta bỏ mình để đi theo tiếng gọi khác vì lý do gì đó(nhưng theo tôi thì vì đồng tiền thôi), nỡ sau này lấy nhau rồi mà lại bỏ bạn nuôi con một mình để theo người đàn ông khác giàu sang hơn thì còn khổ hơn.

hãy can đảm lên, không ai nghèo mãi đâu, cứ chịu khó. học vấn là con đường tiến thân tốt nhất, bạn có bằng cấp, dù bạn không dùng cái bằng đó nhưng nó cũng đem lại cho bạn sự tự tin trong cuộc sống.

lần đầu tiên thất bại ai cũng nản cả, hãy tự đứng lên, không ai giúp được mình cả. hãy đi học lại, vừa kiếm một việc làm gì đó, bạn vẫn còn trẻ, 26 tuổi. nói thực nhé, mình chỉ hơn bạn vài tuổi thôi, trong cuộc sống cũng nhiều thất bại. đôi khi nghĩ lại, nếu mình có cơ hội làm lại thì mình sẽ làm tốt hơn, nhưng hồi đó còn trẻ mà. good luck!!

motnetcamthethoi

Thành viên năng động
Năm nay tôi 26 tuổi. Xuất thân từ 1 gia đình bình thường, ở 1 thành phố nhỏ. Gia đình tôi buôn bán nhỏ, ko có nhiều điều kiện, nhưng cũng không phải không thể tạo điều kiện cho tôi được đi học.
Tốt nghiệp PTTH, tôi mang ước mơ được làm SV trường ĐHSP Kỹ Thuật TPHCM. 3 năm luyện thi ở TP HCM kết thúc mà KQ ko được như tôi muốn.
Tôi trở về TP nơi gia đình tôi sống, làm đủ mọi công việc, 3 năm. Tôi tiếp tục nuôi dưỡng mơ ước của mình - được học ĐH. Tôi theo học QTKD hệ tại chức tại ĐH Qui Nhơn, vừa đi học, vừa đi làm. Năm thứ 3, tôi thi tuyển và được nhận vào làm việc trong 1 công ty lớn (đối với tôi) - TCT VT Quân Đội, chức danh nhân viên lái xe.
Với tôi, đây là 1 khởi đầu hoàn hảo. Tôi rất yêu công việc, làm việc hết mình, với mức lương cao so với cuộc sống quê tôi, chỉ có điều, tôi phải làm xa nhà.
Tôi từ bỏ việc học, theo công việc, tôi công tác ở 1 vùng xa thuộc tỉnh Gia Lai. Đó là 1 cuộc sống tuyệt vời. Đến 1 ngày...
Tôi có người yêu ở quê nhà, quen nhau được 3 năm. Tôi rất yêu em. Mọi việc tôi làm, những khó khăn tôi vấp phải, tôi cố gắng nghĩ về tương lai 2 chúng tôi mà vượt qua.
Bạn gái tôi làm thu ngân cho 1 quán cafe. Được 1 thời gian, tôi bắt đầu nghe, bạn gái tôi đang thay đổi.
Tôi nghe rất nhiều lời khuyên từ đồng nghiệp, nhưng vì quá yêu em, tôi viết đơn xin từ bỏ công việc để về nhà, gần em như lời em nói.
Đó là 1 quyết định khó khăn đối với tôi.
Tôi trở về, không cho gia đình biết tôi xin nghĩ. Để rồi nhận ra, người yêu tôi đã không còn yêu tôi như trước.
Tôi cảm thấy chới với trong cuộc sống. Không tìm được việc làm, lên trường đăng ký đi học tiếp lớp tôi từng học thì nợ môn quá nhiều, người yêu thì hắt hủi... và tôi chợt nhận ra mình chẵng có được 1 người bạn để xin 1 lời khuyên.
Tôi thật sự sốc. Mất công việc, mất người yêu, không bạn bè, việc học không tới đâu.... Tôi thật sự không biết, phải bắt đầu từ đâu.
Hi, onlyfun :)
Dường như là những việc lớn trong đời của bạn đều chẳng đi đến đâu nhỉ?
Học hành thì dang dở,
Công việc thì chẳng đến đâu,
Chuyện tình cảm chẳng mấy tốt đẹp,
Tương lai mịt mùng
Và,
Chẳng có nổi một người bạn để tâm tình sẻ chia -.-!
Thật là chán chường quá...

Onlyfun muốn xin 1 lời khuyên ư? Tôi không có 1 lời khuyên cho bạn. Tôi có những 3 lời khuyên gửi đến bạn, bạn có muốn nhận không?
- Hãy chia sẻ gánh nặng của bạn với những người thương yêu bạn. Gánh nặng chỉ có thể nhẹ đi khi có được nhiều người cùng sẻ chia.
- Hãy dành thời gian suy nghĩ tìm xem điều gì có ý nghĩa nhất và bạn muốn làm nhất lúc này là gì, sau đó thì hành động ngay. Những người cùng sẻ chia gánh nặng của bạn, sẽ là người tiếp sức cho bạn đi đến đích.
- Hãy hiểu rằng, những nỗi buồn đau chán chường bạn đang phải trải qua lúc này đây chính là bước chuẩn bị để đón chào những điều tốt đẹp sẽ đến với bạn trong tương lai. Đến lúc đó, hẳn bạn đã biết phải giữ gìn, bảo vệ, trân quý chúng như thế nào nhỉ? :)
Hãy coi đây là một cơ hội để bạn xả hơi, xốc lại tinh thần, chuẩn bị hành trang đón bước chặng đường phía trước!

Ngoc Ngo

[♣]Thành Viên CLB
"Một lần thất bại là một lần bớt dại
Ai nên khôn mà chẳng dại đôi lần".
Hãy coi đó là những bài học cho bản thân và hãy bước tiếp trên con đường mà bạn đã chọn. Chúc bạn thành công!!!

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook