[012] Phỏng vấn KendyDat

Status
Không mở trả lời sau này.

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Mới đầu tuần thế mà điện đã cúp nguyên ngày, không vào xem bài được, còn bao nhiêu việc phải làm. :phanno:
Sực nhớ ra hôm nay phải đem một người lên trảm, ngó tới ngó lui không biết trảm ai, thôi thì trảm từng em một vậy :cuoinhamhiem: Mời KendyDat lên "dĩa" nhé! :cuoinhamhiem:

Anh chỉ hỏi KendyDat 1 câu thôi: Sau khi em tham được tham gia vào khóa huấn luyện kỹ năng của CLB tổ chức, em rút ra được bài học gì cho mình? và em vận dụng nó như thế nào vào cuộc sống?:dangyeu:

Last edited by a moderator:

2Ntongtang

Thành viên năng động
1 câu nhá: khi tham gia vào diễn đàn kendy đạt thấy diễn đàn đã giúp ích được gì nhiều cho bản thân mình?
2 câu nè:ý đồ mục đích của kendy đạt khi cung cấp sạch sành sanh tất tần tật thông tin về mình trên group?(tại nghe đồn là đang mở chiến dịch săn lùng... :)) )

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Trước hết cảm ơn anh đã mở topic phỏng vấn trong tuần nhé. Chúc các bạn thành viên diễn đàn Kynangsong.org có những giây phút thoải mái khi tham gia diễn đàn "hãy đến đây và lấy tất cả những gì bạn muốn".

ivenle nói:
Anh chỉ hỏi KendyDat 1 câu thôi: Sau khi em tham được tham gia vào khóa huấn luyện kỹ năng của CLB tổ chức, em rút ra được bài học gì cho mình? và em vận dụng nó như thế nào vào cuộc sống?

Từ lúc mới biết được thông tin về khóa học này, Đạt cũng băn khoăn là mình có nên tham gia hay không vì chẳng biết nó như thế nào cả nhưng nhờ có câu "có một không hai tại VN" đã thôi thúc Đạt tham gia ^.^ Thật vậy, đến giờ Đạt vẫn tin mình đã lựa chọn đúng khi tham gia khóa học này, mỗi người đều có sự tự do lựa chọn cơ mà...

Một tháng trước đó Đạt đã vào nhà sách tìm mua những cuốn EQ (chỉ số cảm xúc) vốn in ra chỉ phục vụ cho trẻ em là chính, nhưng sao Đạt chọn mua những cuốn EQ ? Đơn giản là vì mình thấy ở mình là một con người hơi vô cảm, đã đến lúc cần thay đổi, trút bỏ đi vai diễn bấy lâu mà mình vẫn hay diễn rất đạt. Thế là sứ mệnh đã đưa tôi đến khóa học này - thật ngẫu nhiên...không biết có phải là do quy luật của sự hấp dẫn và cộng hưởng hay không nữa ...

Điểm nổi bật của khóa học này chính là tình yêu thương "hãy yêu thương mình trước khi đặt yêu thương vào người khác". Nơi đây, tôi thật sự tìm được những người bạn đích thực, như được thấy mình trong những câu chuyện kể, trong từng câu chuyện tuổi thơ đã qua của các bạn tham gia. Điều mà Đạt tâm đắc ở khóa học này là sự chia sẻ, sự trọn vẹn : "không ai có thể thuyết phục người khác thay đổi. Mỗi cánh cửa của sự thay đổi bản thân chỉ có thể mở được từ bên trong bản thân mỗi người. Dù bằng lý lẽ hay sự lôi kéo của tình cảm, bạn cũng không thể mở cánh cửa đó của người khác" -Marilyn Ferguson. Vâng, chúng ta có quyền tự do lựa chọn, thành công hay thất bại, vui hay buồn, hạnh phúc hay cô đơn...Hãy tìm lại cảm giác và giá trị thực của chính mình, hãy hành động theo suy nghĩ và sự chân thành. Trọn vẹn là khi ta biết chập nhận mọi điều nhưng trước tiên là sự chủ động, trong cuộc sống không ai có thể theo bạn suốt cuộc đời để giúp đỡ bạn, kể cả cha mẹ. Hãy chủ động từ hôm nay, tương lai sẽ thuộc về các bạn.

Điều mà Đạt muốn gửi gắm đến tất cả mọi người là :

" Có niềm tin là có tất cả, nhưng đừng quá cả tin"

* Xem thêm [tại đây]

- Có những điều mãi chỉ là lý thuyết cho đến khi ta trải nghiệm nó mới thấy nó thật sự đúng và ý nghĩa. "Học những điều mới dù bất kỳ lúc nào cũng chẳng bao giờ là thừa". Về việc dụng những việc đã học vào trong đời sống rõ nét nhất chính là sự chia sẻ, mình cởi mở hơn, chia sẻ nhiều hơn "mọi người chỉ thật sự hiểu bạn cho đến khi bạn bắt đầu chia sẻ". Làm việc với tinh thần chủ động hơn vì "không ai có thể giúp ta mãi ngoài ta cả".

Hy vọng những câu trả lời trên làm anh hài lòng và mãn nguyện. Chúc anh sức khỏe và thành công
.:dacy:

nhok_con1991

Thanh viên kỳ cựu
Đến tận hôm nay rồi mà xem ra kendy đã bị đưa vào...bảng chờ...chuẩn bị vào dĩ vãng.Nay nhok xin khai thông nguồn sống bằng vài câu hỏi bâng quơ: ^^

1. Đạt là con người có hiểu biết sâu rộng, có thể nói thế. Nhok cũng đã học được rất nhiều từ kendy. Nay nhok hỏi rằng : con người trước của Kendy ra sao? có khác với hiện tại không? Khác như thế nào?

2. Chất xúc tác, hay gọi là động cơ nào đã khiến đạt trở thành con người như bây giờ?

3. Kendy rất vui tính, khác hẳn với khuôn mặt quá đỗi già của mình. Niềm vui đó kendy tìm được từ đâu? Và kendy có muốn "truyền dạy" lại cho một ai đó bí quyết của sự vui tính đó không?

4. Kendy cũng là một con người tình cảm. Tuy trầm ngâm một chút. Thế không rõ kendy đã để ý " 1 nữa" nào chưa? Tiêu chuẫn 1 nữa của Kendy là gì?

5. Câu này hơi tế nhị một tý, Kendy là Nam hay Nữ?:cuoinhamhiem:

Cám ơn sự hợp tác của kendy ^^

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Cảm ơn anh Nhật đã phỏng vấn em nhé, những câu hỏi cũng đáng để suy nghĩ và trả lời đấy, để xem nào...

1 câu nhá: khi tham gia vào diễn đàn kendy đạt thấy diễn đàn đã giúp ích được gì nhiều cho bản thân mình?
=> Cũng giúp khá nhiều đấy anh ạ. Em biết đến diễn đàn này vừa chủ động mà vừa tình cờ. Chủ động khi tìm thấy diễn đàn trên google, lúc đó chỉ biết thôi chưa vào xem bài viết nào cả. Chủ động khi một lần đi tham gia Festival tại NVH Thanh Niên, khi ấy CLB KNS rất biết cách PR nhé, nào là tổ chức trò chơi, bói, cho MC giới thiệu về CLB...(mà cũng đúng thiệt ^.^), thế là sự trùng hợp đó đã thôi thúc em vào diễn đàn để làm một cái gì đó gọi là mình đang sống. Thông qua diễn đàn, em biết được nhiều mẫu chuyện bài học cuộc sống thật ý nghĩa, được offline giao lưu với các bạn trên diễn đàn, có thêm nhiều bạn mới và biết đến hội Trái Tim yêu Thương, biết đến học bổng của CLB KNS mang tên "LIFE" khóa học của tình yêu thương, sau một thời gian em cảm thấy chia sẻ nhiều hơn trước. Kể đến đây, đang gõ bàn phím mà nước mắt đã ướt nhòe dòng chữ rồi...

2 câu nè:ý đồ mục đích của kendy đạt khi cung cấp sạch sành sanh tất tần tật thông tin về mình trên group?(tại nghe đồn là đang mở chiến dịch săn lùng...
=> Ông bà ta có câu "cây ngay không sợ chết đứng" mà anh, thêm một người bạn tức là bớt đi một kẻ thù, có nhiều bạn đọc qua bài viết của em thấy hay đã gọi và nhắn tin đến cảm ơn đấy, thế mới biết thông tin công khai nó quan trọng như thế nào, chỉ muốn làm một ngọn gió nhỏ thổi đi những điều giá trị của cuộc sống đến tay những người cần nó. CHúc anh tuần mới trôi qua đầy thuận lợi và như ý:dacy:

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Cảm ơn bạn nhok_con1991 đã đặt những câu hỏi khá thú vị cho mình nhé. Không biết bạn có nói quá không, mình thấy giống như bạn đang PR cho mình vậy.:phandoi:

nhok_con1991 nói:
1. Đạt là con người có hiểu biết sâu rộng, có thể nói thế. Nhok cũng đã học được rất nhiều từ kendy. Nay nhok hỏi rằng : con người trước của Kendy ra sao? có khác với hiện tại không? Khác như thế nào?
=> Thật ra hiểu biết của mình chẳng là gì so với "kiến thức là biển cả" đâu bạn ạ, bạn nói vậy chắc bạn đang dùng phép so sánh chăng ? Học là chuyện cả đời mà, "học những cái mình chưa biết dù ở nơi đâu cũng chẳng bao giờ là thừa cả" nhưng cũng phải có chọn lọc không phải cái gì cũng tiếp thu. Hổng biểu sao từ nhỏ mình đã đọc sách thánh hiền nữa:lungtung:

Con người lúc trước của mình à ? Hồi trước đẹp trai lắm, bây giờ đỡ nhiều rồi. Nếu mà so sánh từ trước tới giờ thì rõ ràng là thay đổi nhiều về hình dạng lẫn tính cách, mình luôn ý thức rằng "muốn thích nghi là phải thay đổi" đó cũng là quy luật của tiến hóa và sự đào thải, mình luôn sẵn sàng từ bỏ những cái không phù hợp để đi tìm những cái mới phù hợp hơn. Hồi cấp 2, mình hơi mập, cho đến khi vào cấp 3 (mình đi nắng nhiều hơn và mê chơi quên cả ăn uống) ai lâu ngày gặp lại cũng bảo mình đen và ốm hơn trơn, nhưng đó chỉ là hình thức bên ngoài dễ dàng thay đổi được như tắm trắng nè, bồi bổ nè là good body liền :cuoinhamhiem:
2. Chất xúc tác, hay gọi là động cơ nào đã khiến Đạt trở thành con người như bây giờ?
=> Nói đến chất xúc tác thì nhiều lắm, vì khi đã chọn con đường đi thì mình phải nhìn về phía trước không thể nào đi về đích mà nhắm mắt được. Chất xúc tác đầu tiên là những con người làm nên điều phi thường như Nguyễn Ngọc Kí (gặp từ năm lớp 3) tuy đã cụt 2 tay nhưng viết chữ bằng chân cực đẹp và cắt thủ công cũng tuyệt vời. Chất xúc tác thứ hai là những tấm gương thành công trong cuộc sống như Bill Gates,...Hồi nhỏ, thay vì những đứa bạn chọn mua những tập truyện Đô-rê-mon, Conan, Dấu ấn rồng thiên...thì mình chọn những tập truyện cười như báo Tuổi trẻ cười, tuyển tập truyện cười...và mình để ý rằng mình luôn đọc truyện cười trước tiên trong một cuốn báo, cũng có thể đúng với câu "ngưu tầm ngưu mã tầm mã". Còn về trò chơi, mình hay chơi như mô hình lắp ráp (mình thường tự ráp không nhìn theo mẫu), giải câu đố, tìm điểm khác biệt giữa những hình giống nhau...chính những trò chơi đó đã tác động đến tư duy của mình ngày hôm nay đấy. À, còn một điều nữa là, những cuốn lịch treo tường mình thường chọn những cuốn có in các câu danh ngôn, nên mỗi ngày xé 1 tờ lịch nào là mình đều đọc danh ngôn đó và ghi lại vào 1 cuốn sổ. Khi nào cần thì lấy ra đọc, chính những câu danh ngôn luôn hiện trong đầu mình nên nó giúp mình kiểm soát mọi hành động. Danh ngôn là nhân tố ảnh hưởng sâu sắc nhất đấy.
3. Kendy rất vui tính, khác hẳn với khuôn mặt quá đỗi già của mình. Niềm vui đó kendy tìm được từ đâu? Và kendy có muốn "truyền dạy" lại cho một ai đó bí quyết của sự vui tính đó không?
=> Như mình đã trả lời ở câu 2, những niềm vui mình tìm qua các mẫu truyện cười trên báo, trên tivi, cuộc sống quanh ta (chỉ cần bạn quan sát và để tâm đến bạn sẽ thấy nhiều điều thú vị hơn nhiều), xem film hoạt hình, hài kịch...Tóm lại những cái gì vui tươi là mình xem hết. Ai cũng có sự lựa chọn cho riêng mình, nếu bạn thích có thể dành một ít thời gian vào nhà sách tìm những cuốn truyện về đọc, mình nghĩ là chẳng có gì để truyền dạy ở đây cả:dacy:
4. Kendy cũng là một con người tình cảm. Tuy trầm ngâm một chút. Thế không rõ kendy đã để ý "một nửa" nào chưa? Tiêu chuẩn một nửa của Kendy là gì?
=> Nếu muốn môt nửa ấy chắc là mình đã có từ hồi cấp 2 rồi bạn à, có lẽ mình cũng đặt tiêu chí hơi cao, nhưng mà không sao, con trai đời nào lại "ế" nhở:cuoinhamhiem:. Mình đưa ra tiêu chuẩn để các bạn nữ tiện tham khảo luôn.
1. Thùy mỵ, nết na (đánh giá cao)
2. Giỏi giang, đảm đang, chu đáo (giống mẹ mình)
3. Biết quan tâm người khác, vị tha, bao dung.
4. Khuôn mặt thánh thiện, quyến rũ.
5. Số đa 3 vòng phải đạt tiêu chuẩn ISO 2050
6...
Thôi, kể nữa chắc thành bà tiên quá à...:cuoinhamhiem: (Các bạn nữ nào thấy mình đủ những tiêu chuẩn trên hãy nhắn tin liền cho mình, nên nhớ cơ hội đến rồi cũng vội đi)
5. Câu này hơi tế nhị một tý, Kendy là Nam hay Nữ?
=> Câu hỏi này không biết có mâu thuẫn với câu số 4 không nhỉ ? :lungtung: Mình đã trả lời câu 4 xong chắc là bạn đã tự tìm ra câu trả lời cho mình rồi phải không nào. Thế nhưng mình cũng trả lời để bạn được phần an ủi.
Mình thì bảo là nam, duy vật biện chứng thì bảo là nữ, còn khoa học thì đang chứng minh. Bạn chờ khoa học chứng minh xong sẽ gửi giấy "xét nghiệm tử thi" cho bạn biết nhé. Chúc bạn vui.

Tặng bạn câu danh ngôn : "Người mà không biết phân biệt được lời nói đúng hay sai thì làm sao biết được ai tốt ai xấu"

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook