[028] Phỏng vấn bachduong

bachtuocdo

Thanh viên kỳ cựu
Tuần này, bachtuocdo xin được dẫn dắt cả nhà tham quan rừng Bạch Dương, và nhân vật chính tuần này là bachduong!

Mùa đông đến làm chúng ta nhớ cái cảm giác run cầm cập, nhớ đến hình ảnh những rừng cây đung đưa trong gió rét, những tán lá Bạch Dương chắc là chưa rụng hết...
Nào, cả nhà, cùng "rung cây dọa...bachduong", giúp bạn ấy thay áo mới trong mùa đông giá rét nào, dù rằng bạn ấy có thể chưa chuẩn bị kịp "áo mới" nhưng anh chị em chúng ta cứ "động viên" bạn ấy thay luôn đi, thật "hoành tráng và kinh hoàng" vào bằng kỹ thuật dùng-gươm điêu luyện của chúng ta :cuoihaha:

Bachtuocdo gửi đến bachduong một số câu hỏi "mở màn bữa tiệc":
1. Bạn năm nay bao nhiêu tuổi? Là trai hay gái? (cứ phải để chính bạn xác nhận cho chắc ăn) :cuoinhamhiem: Bạn đang học ở trường nào? Ngành bạn theo học là gì?
2. Câu nói bạn thích nhất là gì? Bạn nghĩ như thế nào về CUỘC SỐNG?
Nickname bachduong có ý nghĩa gì đối với bạn?

Những câu hỏi này mới chỉ là "gió lạnh đầu mùa" thôi, để bachduong cảm nhận cái lạnh "nhẹ nhàng" trước rồi cả nhà KNS sẽ giúp bạn "trưởng thành" hơn bằng những "lốc xoáy", thậm chí là "vòi rồng".
Hãy tận hưởng cảm giác "mùa đông không lạnh" nhé... :cuoinhamhiem:

GOOD LUCK AND SUCCESS!

Last edited by a moderator:

bachduong

Thanh viên kỳ cựu
View attachment 1494View attachment 1495View attachment 1496
Cảm ơn bachtuocdo đã quan tâm, mình mới vào diễn đàn được hơn 2 tháng mà đã được phỏng vấn rùi, biết bao nhiêu cây cổ thụ mà không có vinh dự này. :)
Mình sinh năm 1988, man, bây giờ mình đang học ở bên Nga(đang vào mùa tuyết rơi :), nhiệt độ toàn khoảng -10C đến -20C) trường Vật lỹ kỹ thuật Matxcova Mipt, Mirthful Intelligent Powerful Talented.

Hiện giờ mình đang học về ngành hàng không,1 ngành học còn khá là mới mẻ với đất nước Việt Nam, hy vọng là trong vòng 20 năm nữa nước mình mới đủ nhân lực, vật lực để làm được 1 điều gì đó có giá trị lớn lao trong công nghiệp hàng không, hy vọng vào 1 tương lai tươi sáng :).

Thực ra thì có rất nhiều câu nói sâu sắc mà mình thích , chúng khắc họa những khía cạnh khác nhau của cuộc sống tươi đẹp này, đó là những bông hoa của cánh đồng hoa cuộc sống, từ trên cao tôi nhìn xuống và thấy 1 bông hoa mà tôi cho đẹp nhất và nổi bật nhất ở ngay giữa trung tâm cánh đồng đó là : "Sống trong thực tại diệu kỳ, lắng nghe thấu hiểu bản thân mình". Bây giờ mình đang cố gắng tĩnh tâm hàng ngày, ngắm nhìn thiên nhiên và cuộc sống này, và ta nhìn cuộc sống thế nào thì nó cũng là như vậy, ta nhìn những hạt tuyết rơi thì chúng ta cũng chính là nó (tuy nhiên và với điều kiện là chỉ ngắm nhìn, tập trung hoàn toàn, không có định kiến, không có suy nghĩ gì khác cả), ta nhìn những cành là rung rinh đung đưa trước gió thì chính ta đang hòa nhập vào những chiếc lá, ta nhìn thấy những giọt sương long lanh còn đọng lại trên tán lá vào buổi sáng sơm thì chúng ta cũng tinh khiết trong veo như là những giọt nước đó, nếu you ngắm nhìn cuộc sống với cái tâm hoàn toàn trong sáng, không một mối lo âu về tương lai, không có những ký ức đau buồn về quá khứ chen vào, hoàn toàn tĩnh lặng, thì you đang hòa mình thực sự vào dòng chảy cuộc sống vậy, 1 cuộc sống hoàn toàn tươi mới, từng ngày, từng phút, từng giây,lúc ấy thì you thực sự giàu có và hạnh phúc, (lý thuyết nhiều quá :)).

Theo mình thì "CUỘC SỐNG LÀ QUÀ TẶNG" đó chình là tiêu đề của mỗi tờ nhật ký hàng ngày của bản thân, tôi để nó ở cỡ chữ 72 , tô màu đỏ để có thể tạo ấn tượng với mình mạnh mẽ nhất, tạo ra năng lượng tích cực cho bản thân mỗi ngày, để vui sống và cống hiến.
Nik bachduong mình chọn bởi vì đang học ở Nga, xử sở của bạch dương, 1 cái tên rất đẹp.

Mời mọi người trong nhà tiếp tục.

cruiseBK

Thanh viên kỳ cựu
:vamohoi:Em không muốn cầm dao to to vì như vậy rất dã man em chỉ cầm con dao nhõ xíu của anh như thế này.
1/Quê quán của anh ở đâu, địa chỉ, số nhà, số điện thoại
2/Anh học mấy năm nữa thì sẽ ra trường nhĩ
3/Tương lai ra trường anh có về VN làm việc không
4/Sống ở Nước ngoài anh có nhớ nhà không nhĩ?
5/Ở nước Nga anh có nhận xét gì về nước đó, đẹp hơn VN nhiều không anh
6/Tình hình nếu anh về VN anh sẽ làm gì đầu tiên
7/Bài hát anh thích nhất tiếng VN là gì
8/Học tiếng Nga khó không anh nhĩ
9/Sau này anh lấy vợ anh sẽ lấy vợ Việt Nam hay vợ Nga
10/Hiện tại nếu là 1 SV ở Nga thì anh có dành thơi gian cho việc làm thêm không?
11/Anh có người yêu chưa?
12/Gái Nga đẹp hơn con gái Việt Nam không anh?
13/Anh có thể cho em biết anh học về hàng không vậy sau này anh ra thiết kế máy bay hay sửa chữa máy bay anh nhĩ?
14/Anh biết làm máy bay mô hinh không, nếu biết cho em vài chiếc nhé ^^?
15/Nhà anh có mấy người hiện tại sống cùng anh hay ở tại VN?
16/1 tuần anh ghé thăm diển đàn trong thời gian nào, bao nhiêu 1 tuần
17/Bên đó lạnh vậy có khi nào anh cởi trần ngũ không anh?
18/Nghe nói bên đó có đêm trắng vậy nó nhộn nhịp không anh?
19/Mấy năm nữa anh sẽ ra trường?
20/Nếu muốn nói câu " Chúc bạn may mắn" bằng tiếng Nga thì nói sao anh nhĩ?
Em hiền lành, nên vây thôi, anh thớt hết nhé anh ^^

bachduong

Thanh viên kỳ cựu
Mình vào đề luôn nhá
1/Quê quán của anh ở đâu, địa chỉ, số nhà, số điện thoại
Quê mình ở Hà Tây (Hn2), số điện thoại thì bây giờ đang dùng số ở Nga ;))
2/Anh học mấy năm nữa thì sẽ ra trường nhĩ
Còn khoảng 4 năm rưỡi nữa, cử nhân + thạc sĩ.
3/Tương lai ra trường anh có về VN làm việc không
3) Chắc chắn là về Việt Nam làm việc :).
4/Sống ở Nước ngoài anh có nhớ nhà không nhĩ?
Thi thoảng không nhớ cho lắm(bởi vì mình sống xa nhà khoảng 6 năm rồi, kể cả cấp 3, kể cả học đại học ở Hà Nội+ thời gian ở bên Nga), thi thoảng lại nhớ nhiều, nhất là lúc gần tết, chỉ muốn gọi điện thật nhiều.
5/Ở nước Nga anh có nhận xét gì về nước đó, đẹp hơn VN nhiều không anh
Chỗ nó đất nước rộng cho nên cũng nhiều phong cảnh đẹp lắm, cho những công viên rộng khủng khiếp, đi không hết được, hoa đẹp nhiều vô kể xiết nhất là lúc mới bắt đầu mùa hè, lá cây xanh non có cảm giác khác ở nhà. Còn ở nhà mình thì thực ra cảnh đẹp có nhưng người ta không biết làm đẹp và bảo tồn nó mà thôi, ngày càng mai một.
6/Tình hình nếu anh về VN anh sẽ làm gì đầu tiên
Đầu tiên ôm bố mẹ 1 cái đã :)).
7/Bài hát anh thích nhất tiếng VN là gì
Thực ra thì mình thích nhiều bài lắm, khó mà có thể nói ra là thích bài gì nhất được, mình thích nhạc đỏ, và 1 vài bài nhạc trẻ, còn loại nhạc thị trường mình không nghe.
8/Học tiếng Nga khó không anh nhĩ
Mình cũng thấy bình thường, hồi mới học thì thấy nó khó thật, phức tạp hơn tiếng anh, nó có lẽ cũng giống như tiếng Pháp, có giống đực, cái, trung và nhiều thứ khác nữa. Nói chung là khó hơn.
9/Sau này anh lấy vợ anh sẽ lấy vợ Việt Nam hay vợ Nga
Lấy vợ Việt, về tắm ao ta. :))
10/Hiện tại nếu là 1 SV ở Nga thì anh có dành thơi gian cho việc làm thêm không?
Chỗ mình thì ở ngoại ô Matxcova nên cơ hội làm thêm không nhiều lắm cho những năm 1,2,3,4. còn 2 năm thạc sĩ 5,6 thì có thể đi làm thêm được.
11/Anh có người yêu chưa?
Chưa, bạn có quen ai không giới thiệu cho mình với :d.
12/Gái Nga đẹp hơn con gái Việt Nam không anh?
Câu này khi nào trả lời riêng cho bạn thôi. Chỗ này công khai quá :)).
13/Anh có thể cho em biết anh học về hàng không vậy sau này anh ra thiết kế máy bay hay sửa chữa máy bay anh nhĩ?
Chỗ mình học về lý thuyết là chính, không phải học kỹ sư, chủ yếu là nguyên lý thiết kế máy bay.
14/Anh biết làm máy bay mô hinh không, nếu biết cho em vài chiếc nhé ^^?
Cái này mình không biết bạn ạ, có mấy bạn người Nga làm mô hình máy bay đẹp lắm, bay cũng được, đi thi được giải của Nga thì phải.
15/Nhà anh có mấy người hiện tại sống cùng anh hay ở tại VN?
Mọi người ở Việt Nam.
16/1 tuần anh ghé thăm diển đàn trong thời gian nào, bao nhiêu 1 tuần
Thường lúc nghỉ giải lao, hoặc lúc nấu ăn, hoặc lúc vừa ăn cơm xong. Hầu như hàng ngày đều vào nhưng thời gian không nhiều lắm.
17/Bên đó lạnh vậy có khi nào anh cởi trần ngũ không anh?
Mùa hè vừa rồi mà, nhiệt độ 35C :)) dùng cả quạt nữa ấy chứ.
18/Nghe nói bên đó có đêm trắng vậy nó nhộn nhịp không anh?
Đêm trắng chỉ rõ rệt ở Petecbua mà thôi, tớ đã lên đó 1 lần nhưng lúc đó thì đêm trắng không còn rõ nữa, thường nó có vào khoảng tháng 6, người ta bảo ngày 21/6 ngày dài nhất trong năm, mình nghĩ lúc đó đêm ngắn nhất, bâu trời hầu như sáng cả ngày. Lúc đến đó thì tận 11h30 đêm trời mới tối hoàn toàn mà :d.
19/Mấy năm nữa anh sẽ ra trường?
Trả lời ở câu 2 :).
20/Nếu muốn nói câu " Chúc bạn may mắn" bằng tiếng Nga thì nói sao anh nhĩ?
Удачи.-- u da chi.

Mời mọi người :d, cứ chém thoải mái.

nguyentham_nh

[♣]Thành Viên CLB
Bạn Bachduong hiền quá đi, để bé cruise chém dữ quá, hihi. Mình hiền, nên chôm chỉa 2 câu thui nhé:
- Bạn ấn tượng nhất với ai trên diễn đàn?
- Mẫu bạn gái của bạn là như thế nào ấy nhỉ, có khi mình đủ tiêu chuẩn đó, :cuoihaha::cuoihaha::cuoihaha:

bachduong

Thanh viên kỳ cựu
- Bạn ấn tượng nhất với ai trên diễn đàn?
Mặc dù mới vào diễn đàn nhưng mình thấy ấn tượng với rất nhiều người bởi sự nhiệt tình và chân thành, trong số đó mình ấn tượng nhất với bachtuocdo, Kendy Đạt, Sóng, và chủ của câu hỏi này nữa (với câu hỏi thứ 2 mình thấy rất ấn tượng:dacy:)
- Mẫu bạn gái của bạn là như thế nào ấy nhỉ, có khi mình đủ tiêu chuẩn đó, :cuoihaha::cuoihaha::cuoihaha:
Cái này thì mình không cầu kỳ gì đâu :d, chỉ cần bạn nào hiền hiền, tâm lý, nấu ăn ngon là ổn rùi, không biết bạn nguyentham thế nào nhỉ, chưa tưởng tượng ra àh.

nguyentham_nh

[♣]Thành Viên CLB
Mình dễ tưởng tượng lắm bạn, dễ thương, nhanh nhẹn,hay cười, hòa đồng, thuộc tuýp người I thuần chủng đó, kaka. Còn về khoản nấu ăn ngon, tâm lý thì, hihi, cái này không tự tin cho lắm. Nhưng mà mình biết có các bạn trên diễn đàn mình phù hợp với tiêu chuẩn đó đó:cuoihaha::cuoihaha:

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Tiếp bước những bông tuyết rơi sẽ là những câu hỏi mang tên"quà tặng"
Sẽ thật bất ngờ nếu nhân vật của tuần này trả lời hết tất cả các câu hỏi và hét rằng "nữa đi"

Thật ngắn gọn, đây là những câu hỏi mang tính thăm dò và biết đâu qua những câu này các bạn gái hiểu hơn về bachduong và quyết định mua vé máy bay bay qua Nga và nói một cụm từ có 3 chữ " "

1. Thấy anh chia sẻ rất sâu sắc và tinh tế qua các bài viết, dường như mọi người dễ dàng cảm nhận những câu từ anh viết. Hỏi anh thích những cuốn sách nào và những cuốn sách nào làm sách "gối đầu giường"?
2. Miêu tả một ngày làm việc điển hình của anh?
3. Hãy kể sự cố lạ lùng nhất mà anh gặp phải.
4. Internet có ảnh hưởng như thế nào đến cuộc sống của anh?
5. Hãy kể về kì nghỉ thú vị nhất của anh?
6. Anh thích làm gì vào những ngày tuyết rơi ?
7. Nếu như anh được tái diễn lại một khoảnh khắc trong cuộc sống, đó là khoảnh khắc nào?
8. Anh muốn có thứ gì nhất? Tại sao?
9. Hãy nói về địa phương nơi anh đã lớn lên.
10. Anh cho rằng độ tuổi nào là hoàn hảo nhất? Tại sao?
11. Những truyền thống nào của gia đình anh mà anh đặc biệt ưa thích?
12. Ai là thần tượng hồi nhỏ của anh? Và thần tượng đó có thay đổi không?
13. Hãy kể về người thầy anh nhớ?
14. Điều ngạc nhiên lớn nhất anh từng có là gì?
15. Ai sẽ đóng vai anh nếu có một bộ phim về cuộc đời anh? Sao lại là người đó?
16. Người nổi tiếng nhất mà anh từng gặp là ai?
17. Kể về một bộ trang phục mà anh đã đi dự tiệc.
18. Bài hát nào gợi nhớ một sự cố trong cuộc đời anh?
19. Sự trùng hợp đáng nhớ nhất mà anh từng trải qua hoặc biết đến?
20. Khi thoải mái, anh có thể nói chuyện như thế nào?
21. Nhân vật hoạt hình nào anh muốn phỏng vấn nhất? Vì sao?
22. Hãy kể với mọi người về gia đình anh?
23. Mùi hương nào gợi nhớ một kỷ niệm đặc biệt?
24. Kể về người đáng sợ nhất anh từng gặp.
25. Anh thích làm gì một mình?
26. Hãy kể về một người bạn thơ ấu chuyên gây rắc rối cho anh.
27. Kể về 3 tháng sống xa nhà đầu tiên của anh.
28. Kể về khoảnh khắc xấu hổ nhất của anh.
29. Hãy kể cho mọi người nghe về điều mà hầu hết mọi người thường không đoán về anh hoặc đoán sai.
30. Anh sẽ làm gì nếu như kiếm được 1 triệu đôla (20.000.000.000VNĐ)
31. Thời tiết như thế nào được anh cho là lý tưởng nhất? Tại sao?
32. Anh thích nuôi con vật nào nhất? Vì sao?
33. Học hành bên Nga có gì khác so với Việt Nam?
34. Con người và môi trường bên Nga như thế nào nhỉ?

bachduong

Thanh viên kỳ cựu
Mình vào đề luôn nhá, không làm mất nhiều thời gian của bạn đọc :)).
1. Thấy anh chia sẻ rất sâu sắc và tinh tế qua các bài viết, dường như mọi người dễ dàng cảm nhận những câu từ anh viết. Hỏi anh thích những cuốn sách nào và những cuốn sách nào làm sách "gối đầu giường"?
Mình thích những cuốn sách thuộc thể loại tâm lý giáo dục, sách thì thích nhiều, chỉ kể những tác giả yêu thích thôi : Adam Khoo, Nguyễn Hiến Lê, Nguyễn Duy Cần, Tony Robbins, Thích Nhất Hạnh, Trần Đình Hoành...
2. Miêu tả một ngày làm việc điển hình của anh?(Ở đây mình nói về giờ tại Matxcova, còn nó cách ở nhà 4h, ví dụ 8h tối ở Nga thì tức là 12h đêm ở nhà)
Mình thường dậy khoảng 8h40 sau đó lên trường học vào lúc 9h, đi học trung bình 4 cặp tiết 1 ngày (tính cả sáng chiều) có những hôm học đến 6h chiều, tối thì về ăn uống, ăn xong đọc vietnamnet, tuần việt nam, vào Knso, vài 1 vài trang khác nữa. Tầm 2h30 khuya thì viết chút nhật ký rùi sau đó đi ngủ.
3. Hãy kể sự cố lạ lùng nhất mà anh gặp phải.
Cái này không nhớ rõ, chưa thấy sự cố nào ấn tượng cả.
4. Internet có ảnh hưởng như thế nào đến cuộc sống của anh?
Nó giúp mình không trở thành người thổ dân trong thế kỷ 21 (không biết chút thông tin gì về thế giới bên ngoài thì không khác gì thổ dân cả.), làm quen với rất nhiều bạn mới, kiến thức tăng lên. Tuy nhiên nó cũng lấy đi tương đối thời gian, thi thoảng bị sa đà vào những trò giải trí vô bổ.
5. Hãy kể về kì nghỉ thú vị nhất của anh?
Hè năm 2009 mình đi Saint Petecbua, đi chơi rất là thú vị. Chưa bao giờ thấy 1 dòng sông trong như vậy, hầu như chả có rác gì cả. Rất nhiều cảnh đẹp của Nga ở đó, rồi có những tòa nhà cổ kính, được sơn cùng một màu trong cả dãy phố. Ở đó còn được đi thuyền khắp dòng sông nữa, thú vị thật.
6. Anh thích làm gì vào những ngày tuyết rơi ?
Nếu thấy tuyết ngoài đường đẹp thì rủ bạn đi chơi rồi chụp ảnh, hôm nào mà lạnh quá thì chỉ thích ở nhà, thi thoảng hướng ra cửa sổ để nhìn tuyết.
7. Nếu như anh được tái diễn lại một khoảnh khắc trong cuộc sống, đó là khoảnh khắc nào? Đạt hỏi anh câu khó vậy :)).
Mình chọn khoảnh khắc được sinh ra, nhìn thấy ánh mặt trời, khẳng định sự có mặt của bản thân trên đời này :).
8. Anh muốn có thứ gì nhất? Tại sao?
Mình muốn rằng tất cả mọi người sống thật với chính bản thân, sống với năng lực, tình cảm, tư duy của chính bản thân , vì như thế cuộc sống dễ chiụ hơn rất nhiều, còn ý you như thế nào?
9. Hãy nói về địa phương nơi anh đã lớn lên.
Quê anh ở Hà Tây, nơi có Chùa Hương nổi tiếng, Nam thiên đệ nhất động.
10. Anh cho rằng độ tuổi nào là hoàn hảo nhất? Tại sao?
Câu này mình chưa hiểu ý của bạn cho lắm, hoàn hảo theo khía cạnh nào, trưởng thành nhỉ? Cứ cho là như vậy , theo mình thì độ tuổi tầm 25-40 chắc là hoàn hảo nhất, tuy nhiên chắc mọi người cũng biết câu này, đại ý rằng : hãy nhìn cuộc sống với ánh mắt trẻ thơ, sự nhiệt huyết của tuổi trẻ, sự từng trải của tuổi già. Nếu you nhớ rõ thì hãy viết ra nhé.
11. Những truyền thống nào của gia đình anh mà anh đặc biệt ưa thích?
Là sự gắn bó mọi thành viên trong gia đình, mình rất thích truyền thống này, không giống như ở Tây phương, con cái trưởng thành đều sống xa cha mẹ, sự quan tâm có lẽ cũng ít hơn.
12. Ai là thần tượng hồi nhỏ của anh? Và thần tượng đó có thay đổi không?
Hồi bé thì thần tượng mấy nhà khoa học nổi tiếng (Einstein, Galoa, Euler, Lobasevki..), lớn lên thì thần tượng thêm cả mấy doanh nhân nổi tiếng có sự đóng góp lớn lao cho xã hội(Steve Jobs, Giản Tư Trung, Adam Khoo,..).
13. Hãy kể về người thầy anh nhớ?
Mình nhớ nhất là cô giáo chủ nhiệm hồi cấp 3, cô ấy đã truyền đạt cho mình những bài học đáng giá, rất đáng để suy ngẫm. Hồi đó khi có bạn nào được điểm phẩy toán cao nhất lớp đều được cô tặng 1 quyển "Hạt giống tâm hồn" chứa đựng những giá trị thật sâu sắc. Hồi lớp 10, khi mà mình đi thi học sinh giỏi chỉ được giải khuyến khích nhưng cô vẫn tặng mình 1 quyển sách, trong khi đó các bạn khác phải được giải 3 trở lên mới được tặng(sức mạnh của sự động viên), 1 sự ưu ái lớn lao.
14. Điều ngạc nhiên lớn nhất anh từng có là gì?
Cuộc sống này nhiều điều kỳ lạ mà không thể đếm hết được, cái mình biết thật là nhỏ bé, mình thấy ấn tượng với cái hình vòng tròn, bên trong là phần ta biết, cái phần bên ngoài là phần ta chưa biết, khi vòng tròn càng to thì ta càng thấy mình biết càng ít.
15. Ai sẽ đóng vai anh nếu có một bộ phim về cuộc đời anh? Sao lại là người đó?
Cái này thì mình chưa biết :d, chắc phải để sau mới trả lời được.
16. Người nổi tiếng nhất mà anh từng gặp là ai?
Mình chỉ nhớ là gặp nghệ sĩ Hoàng Yến 1 lần, hoàn toàn bất ngờ vì hồi lớp 8 mình được ra Hà Nội chơi tình cờ gặp bà trông không khác gì trên màn ảnh :), còn những người nổi tiếng khác thì chưa gặp bao giờ.
http://vnexpress.net/GL/Van-hoa/Guong-mat-Nghe-sy/2004/12/3B9D9368/
17. Kể về một bộ trang phục mà anh đã đi dự tiệc.
Thường thì sơ mi + quần tây, hồi đó chưa có comple :).
18. Bài hát nào gợi nhớ một sự cố trong cuộc đời anh?
Đó là bài hát "Hoa sữa"
Những con đường nhỏ

Hoa sữa vẫn ngọt ngào đầu phố đêm đêm
Mình nhớ là khi ấy vừa thi đại học xong, học thêm tiếng Anh ở Hà nội, tận hơn 9h tối mới về, ban đêm trên đường đi về cảm nhận mùi hoa sữa thật nồng nàn, không gian yên tĩnh, ánh đèn đường màu vàng nhạt làm cho khung cảnh ấy thật là sống động, hồi đó còn nói chuyện với đứa bạn cùng trường cấp 3, (hóa ra nó cũng đi học trung tâm này) sự thực thì diễn ra rất vui vẻ đáng nhớ. Sau này người bạn ấy trở thành người yêu của thằng cùng phòng mình bên Nga này, thật là trùng hợp, chả nghĩ lại trùng hợp đến thế :)).
19. Sự trùng hợp đáng nhớ nhất mà anh từng trải qua hoặc biết đến?
Trả lời ở trên rùi :)).
20. Khi thoải mái, anh có thể nói chuyện như thế nào?
Khi đó mình thường nói chậm (ngồi ở tư thế thoải mái), nhưng tất nhiên là tập trung vào vấn đề, cố gắng để ý xem người kia đang nói gì.
21. Nhân vật hoạt hình nào anh muốn phỏng vấn nhất? Vì sao?
Mình muốn phỏng vấn Popye, hỏi xin anh ý 1 hộp rau chân vịt. :)
22. Hãy kể với mọi người về gia đình anh?
Gia đình mình có bố mẹ, và 2 em, 1 người sinh năm 90, em út sinh năm 92.
23. Mùi hương nào gợi nhớ một kỷ niệm đặc biệt?
Câu này hay đấy, thứ nhất là cái mùi hương hoa sữa đã được kể ở trên, thứ 2 là mùi 1 loại thức ăn gì đó của Nga mà mình không biết, bỗng nhiên làm cho bản thân nhớ lại món bánh cuốn ở nhà, (nhớ lại mà thèm ..)
24. Kể về người đáng sợ nhất anh từng gặp.
Gặp mấy thằng đầu gấu, chúng nó cầm cả dao, lẫn gậy theo làm mình phải tránh đi chỗ khác. Còn gặp nghiện thì chưa bao giờ, may thế.
25. Anh thích làm gì một mình?
Một mình thì anh hay thích suy ngẫm về đủ thứ chuyện, hoặc là viết viết và viết.
26. Hãy kể về một người bạn thơ ấu chuyên gây rắc rối cho anh.
Thực sự là không có ai như vậy cả.
27. Kể về 3 tháng sống xa nhà đầu tiên của anh.
Lúc đầu cũng thấy nhớ nhớ, cũng hay gọi điện, sau đó thì quen đi, ai cũng thế thôi.
28. Kể về khoảnh khắc xấu hổ nhất của anh.
Bị rách đũng quần hồi cấp 3. :))
29. Hãy kể cho mọi người nghe về điều mà hầu hết mọi người thường không đoán về anh hoặc đoán sai.
Có lẽ rằng khả năng sáng tạo của bản thân, thường thì bản thân có khả năng nhìn nhận vấn đề theo nhiều chiều hướng khác nhau, thích nhìn sự vật bằng hình ảnh ẩn dụ. Chắc là rất ít người biết được, hoặc là không có ai.
30. Anh sẽ làm gì nếu như kiếm được 1 triệu đôla (20.000.000.000VNĐ)
Cố gắng kiếm nhiều tiền hơn nữa từ nguồn vốn này, để đến khi nào được 500 tr usd như mục tiêu thì dừng lại. Sau đó dùng tiền vào việc khác, làm từ thiện, đào tạo kỹ năng cho giới trẻ.
31. Thời tiết như thế nào được anh cho là lý tưởng nhất? Tại sao?
Tầm khoảng 25C, như ở Nga vào mùa hè hoặc là ở Đà Lạt. Thời tiết thi thoảng có mưa.
32. Anh thích nuôi con vật nào nhất? Vì sao?
Mình không có sở thích nuôi thú cưng.
33. Học hành bên Nga có gì khác so với Việt Nam?
Học trên trường nhiều hơn vào những năm đầu, còn những năm sau thì tự học ở nhà nhiều hơn ở Việt Nam
Nói chung là môi trường học tập thoải mái hơn ở nhà, không có chuyện "đi " thầy như ở nhà.
34. Con người và môi trường bên Nga như thế nào nhỉ?
Phần lớn họ là người tốt, đặc biệt là người già, có lẽ rằng họ sống vào thời kỳ Liên Xô cũ cho nên có cảm tình đặc biệt vời người Việt.
Môi trường bên nga rất tốt, mình thấy rất thoải mái khi ở bên này vì môi trường trong lành.

Đạt có năng khiếu phỏng vấn đó em, hay là chuyển sang làm phóng viên đi. :D
Mời mọi người tiếp tục, cứ thoải mái đi nhé. :d

doonyin

[♣]Thành Viên CLB
bachduong sinh vào tháng 4 đúng không? Hướng đến những điều đúng đắn trong cuộc sống.
bachduong có yêu quý con người và đất nước Việt Nam không?
doonyin chỉ mong bạn biết sống và yêu thương nơi mình sinh ra dù cuộc sống có đưa bạn trôi dạt đến đâu...
mong rằng trong tâm bạn, đồng tiền vẫn sẽ nằm sau hy vọng, niềm tin và sự cho đi vì tình yêu và lòng biết ơn...

bachduong

Thanh viên kỳ cựu
bachduong sinh vào tháng 4 đúng không? Hướng đến những điều đúng đắn trong cuộc sống.
bachduong có yêu quý con người và đất nước Việt Nam không?
doonyin chỉ mong bạn biết sống và yêu thương nơi mình sinh ra dù cuộc sống có đưa bạn trôi dạt đến đâu...
mong rằng trong tâm bạn, đồng tiền vẫn sẽ nằm sau hy vọng, niềm tin và sự cho đi vì tình yêu và lòng biết ơn...

Cảm ơn bạn nhé. Nhưng tại sao bạn lại nghĩ là tớ sinh vào tháng 4 nhỉ? Tớ sinh ngày 17/9 ^^!

Bình luận bằng Facebook