Nhật ký...!!!

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Ngày 19-05-2010

Lần đầu đến với các bé bệnh nhi ung bướu:

Mình có dịp cùng các bạn đến tham gia chương trình "sinh nhật bệnh nhi tháng 5" tại bệnh viện Ung Bướu. Lần đầu đến với các em ở đây cho mình nhiều kỷ niệm quá...
Thực sự khi vui đùa với các em, mình không nghĩ đây là các bệnh nhân. Các em hồn nhiên, nhí nhảnh, vui đùa thật thoải mái... Chắc các em không biết rằng cuộc sống của em chỉ còn rất ngắn ngủi, các em lúc nào cũng vô tư... thương các em quá...!!!
Hình các bé ngồi tham gia chương trình nè, có chú hề, có xiếc nữa

Hoa, bánh kem và quà cho các bé:

Mình ấn tượng nhất bé Trúc, bé ấy có khuôn mặt rất dễ thương, trông yêu lắm, bé thật ngoan ngoãn. Mình bế bé nhiều nhất thì phải
Ảnh của 2 chị em mình nè, bé Trúc cười trông yêu ghê chưa...

Rồi 1 bé khác cũng tên Trúc rất hiếu động và trông hình dáng thật khỏe khoắn. Bé đùa với mình mà đánh mình đau lắm cơ, mình thích chọc bé cho bé đánh mình...hì hì
Trông 2 chị em giống nhau ghê

Bé Thuận thì ga-lăng lắm nhé, bé chia bánh cho bạn ăn nữa đấy, bé này thích được mình bế lắm nè (bé nói: con Trai ko được khóc...hihi... nể bé lắm cơ).
bé Thuận nè, có cả anh Chicken nữa...

Rồi còn bé Trân nữa chứ, 1 bé gái chỉ mới có 2 tuổi nhưng không sợ ai đâu nhá, ai bé cũng ko sợ...

Và còn nhiều, nhiều bé dễ thương khác nữa... Có bé còn chụp cho mình mấy tấm ảnh nữa, cám ơn bé nhiều..

Song ca "2 con thằng lằng" biểu diễn văn nghệ góp vui nè (tấm này cho bé bệnh nhi chụp đấy)

Tấm này cũng do bé ấy chụp nè

Tuy mới gặp gỡ bé được 1 lần, cùng chơi với bé được vài giờ nhưng sao thấy yêu các bé ghê, mình hứa rồi, mình sẽ tranh thủ thời gian để đến chơi với các bé thường xuyên hơn. Mình biết mình ko giúp được j nhiều, nhưng mìh có thể đem 1 ít niềm vui đến cho các bé, các bé vui thì mình cũng vui...
Hi vọng những điều tốt lành nhất sẽ đến với các bé, chị yêu các bé nhiều...

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Cảm giác vừa vui vừa bùn, tuy đây k phải là lần đầu đến đ0 nhưng m0i lần đến là những cảm giác khác nhau. Bé Phát, bé Trâm đư0c về nhà rùi lại tiếp tục những bé khác lên. Cứ thế mình k biết khi nà0 những bé đ0 c0 thể đu0c vui vẻ cu0i đùa mà k phải va0 thu0c hay xạ trị nữa... P/S: k c0 hình của Mưa. huhu.

ChickenS0up

Thanh viên kỳ cựu
Nói về bệnh viện thì ấn tượng đầu tiên mà tôi nghĩ về nó là một nơi dơ bẩn, đầy mùi bệnh tật và máu me, là nơi mà bác sĩ mặc đồ trắng toát và cầm ống tiêm to sù sụ chích cơ thể. Nói chung đó là một nơi cực kì đáng sợ.
Vậy mà hôm nay , tôi can đảm đi vào bệnh viện nhưng không phải là một con bệnh hay là một người thăm nuôi , mà với tư cách là một tình nguyện viên tham gia buổi tổ chức sinh nhật cho bệnh nhi của bệnh viện Ung Bướu. Khi vừa đến nơi thì hình ảnh đầu tiên đập vào mắt tôi là các bệnh nhân và người thân nằm la liệt từ dưới gầm giường cho đến hành lang, thậm chí là cả ghế đá ,và có nhiều bé bị bệnh với những mái đầu trọc vì nhiều lần hóa trị và xạ trị . Có chút lo sợ xuất hiện trong tôi ,nó đeo bám tôi cho đến khi tôi được phân công qua phòng 5 để thăm hỏi các bé. Không biết tâm trạng lo sợ của tôi đã biến mất từ lúc nào và thay vào đó là sự thương cảm cho các các bé , Tôi giành thời gian để thăm hỏi từng bé và gia đình. Nhiều gia đình rất nghèo vẫn cố gắng chạy vạy khắp nơi để lo lắng cho các bé và nhìn gương mặt các bé hiện lên sự đau đớn khiến cho tôi đau xót lắm cơ !! bản thân tôi chỉ là người lạ , mới gặp các bé lần đầu mà đã đau xót như thế thì không biết mẹ của các bé đau đến cỡ nào . Có người đã không nén nổi nước mắt khi kể cho chúng tôi về gia cảnh của con mình , nhìn khuôn mặt non nớt của bé hiện rõ vẻ đau đớn khi phải chống chọi với căn bệnh ung thư quái ác đang hành hạ em .Tự dưng tôi ước gì mình có thể là ông bụt hay ít ra cũng là một thần y nào đó để có thể chế tạo ra một loại thuốc tiên giúp em khỏi bệnh ngay , nhưng tiếc thay tôi chỉ là một sinh viên bình thường ,sống nhờ vào học bổng “Utachi” nên tôi chỉ có thể biết nắm tay bé và truyền tinh thần của mình cho bé để có thêm nghị lực mà chiến thắng căn bệnh ung thư quái ác. “ Cố lên nha bé , anh hứa sẽ gặp lại bé sau ! ” . Khi chúng tôi phát quà cho bé ,nhiều bé nở nụ cười cảm ơn tôi rất hồn nhiên khiến cho tôi như có cảm giác vui lây,tôi bày trò chơi cho bé, bắt bài hát cho các bé và các bé hát một cách rất hồn nhiên , không một chút e dè như lần đầu gặp tôi nữa .Và khi nhìn thấy các bé xem anh tình nguyện biểu diễn xiếc bằng ánh mắt hồi hộp , bản thân tôi cảm thấy rất hạnh phúc vì mình đã góp một phần nho nhỏ vào việc đem lại niềm vui cho các bé, giúp cho các bé tạm thời quên đi đau đớn do bệnh tật .Tự dưng tôi chợt nhói đau khi nghĩ đến cái ngày mà nụ cười đó không còn cơ hội hiện hữu trên đôi môi bé nhỏ kia nữa. Nhưng tôi biết làm gì bây giờ ?!

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Một góc cảm nhận.....
Trích từ 1 bạn có nickname Annie (thành viên mới); nói:
Cảm xúc lạ - đó là tất cả những gì có thể nói sau chuyến tham gia Chương trình "chúc mừng sinh nhật các bé sinh tháng 5 tại bệnh viện Ung bướu".

Đến với chương trình qua lời bạn bè, ừ thì đi với mong muốn đơn giản " dùng hoạt động tình nguyện để chia sẻ 1 chút, để quên đi cuộc sống vồn vã" tôi đến bệnh viện với 1 tâm trạng thoải mái, nhẹ nhàng. Có lẽ bản thân tôi là một người may mắn vì tôi chưa bao giờ phải đóng vai trò bệnh nhân hoặc nhân thân trong cái chốn nặc mùi ancol ấy. Tôi đã không bao giờ tưởng tượng ra rằng khi mình đặt chân vào phòng điều dưỡng đó thì cái cảm giác ấy lại chụp lấy tôi nhanh như thế. Nó đè nặng, trĩu xuống... cảm giác thương cảm lan tỏa. Tôi đờ người... không thể nghĩ rằng những gì mình đọc được trên báo, những gì mình được nghe kể đang diễn ra trước mắt mình, thật hơn, buồn hơn, đau xót hơn.

Bước vào khoa nhi một cách dè dặt tôi thấy phòng bệnh của các em là la liệt người ngồi, người nằm, đồ đạc ngổn ngang, những gương mặt mệt mỏi và chán nản, những tiếng thở dài. Nhưng khác hẳn với không khí xung quanh, các em bệnh nhi vô tư và đáng yêu quá đỗi, có em đang chạy nhảy, cười đùa. Các em còn quá nhỏ, quá nhỏ để có thể cảm nhận được những gì đang xảy ra trong cơ thể yếu ớt của mình, quá nhỏ để hiểu được thế nào là chia ly, quá nhỏ để có thể cảm nhận được nụ cười có nước của cha mẹ mình, nghẹn ngào, chua xót... vậy mà nhìn cơ thể các em đang co rút từng ngày, nhìn các em nằm mê man tiếp thuốc, nhìn các em đang cố gắng chịu đựng những ảnh hưởng do hóa trị, nhìn những cái đầu trọc, đôi mắt thẫn thờ, nhìn những vết lở loét, nhìn bệnh tật đang hành hạ các em.... Nhưng các em vẫn tươi cười, vẫn dùng bàn tay nhỏ xíu, khẳng khiu, co quắp khó khăn cầm từng miếng bánh ăn ngon lành... Em vẫn cầm từng cái kẹo bắp đưa cho cha mình bóc ra, bỏ vào miệng nhai trệu trạo, cằm của em bị liệt, nước miếng ứa ra,... Em vẫn lắng nghe chúng tôi nói, vẫn mỉm cười chào hỏi chúng tôi rồi vẫy tay tạm biệt nhưng em làm sao biết được chúng tôi là ai, trông thế nào. Cả 2 mắt của em đều chỉ còn lại 1 màu trắng vô hồn.... Em chỉ mới 29 tháng, gắn bó với cái không khí đặc quệt mùi hóa chất điều trị, mùi dầu, mùi hăng hắc nồng nặc này đã gần 1 năm, có lẽ em còn chưa có thời gian để biết thế nào là ca hát, là bút chì màu, là giấy vẽ thì em đã phải gắn mình với căn bệnh này...

Đâu đó bên cạnh các em, những người làm cha, làm mẹ bất lực nhìn con mình đang phải chịu đựng bất hạnh, đau đớn dày vò. Họ cam chịu và nén đau thương vào trong. Khi tiếp xúc với tình nguyện viên họ chia sẻ hôm qua em yếu quá, bị trả về, hôm nay đỡ rồi mà không biết khi nào em đi. Người mẹ quay đi giấu cặp mắt mọng nước, không nói nên lời. Nhìn người cha gầy gò, tiều tụy, nhìn xa xăm rồi lại nhìn em, thở dài não nề. Họ thương con, hơn ai hết họ mong muốn con mình có được tương lai tươi sáng. Có người mẹ thì lại đợi em đi ra ngoài rửa tay mới dám nói thật: "em nó bị ung thư họng mà hổng dám nói nó biết, sợ nó buồn, thời kì cuối rồi em à" Chị nghẹn lại, sao nghe cay cay... Họ là những người lao động chân chất , vất vả, chạy ăn từng bữa, lo cuộc sống hằng ngày còn khó vậy mà... Họ bỏ công, bỏ việc, chạy ngược chạy xuôi, tất tả lo toan, dồn hết tâm trí sức lực chạy chữa cho con. Còn nước là còn tát nhưng đôi lúc nước ông trời cũng chẳng cho, họ hết khả năng, ngồi nhìn con mình mà đếm từng giờ, từng ngày trôi qua, còn thấy con là vui lắm rồi. Các em đau đớn 1 thì họ đau gấp 2, gấp 3 lần. Nhìn đứa con ngơ ngác, hồn nhiên, đang giành giật sự sống mong mang, họ đau đớn dằn vặt. Họ ôm những đứa con bé nhỏ vào lòng bằng tình thương vô vàn, cặp mắt khô hoen vì chai sạn, họ không khóc được nữa hay họ đã khóc cạn nước mắt rồi. Nhìn những đôi mắt trũng sâu, gương mặt vô cảm, mệt mỏi vô vọng... chợt thấy man mác.

Là những người chưa bao giờ phải đối diện với cái ranh giới mong manh giữa sự sống và cái chết, mỗi người chúng ta đều cảm thấy thật may mắn và hạnh phúc. Đâu đó ngoài kia còn lắm những mảnh đời bất hạnh mà hơn hết là các em nhỏ. Các em như tờ giấy trắng, còn quá ngây thơ, hồn nhiên, chưa thể nhận biết được những gì đang chờ mình phía trước, các em đón chờ tương lai bằng những nụ cười nhưng liệu em có ngày mai hay không, sự sống có mỉm cười với em hay không? Thật sự rất cần những vòng tay sẻ chia, yêu thương, đùm bọc các em chỉ lúc này thôi, lúc các em còn có thể cười đùa vô tư với mình.....

Nếu ai trong chúng ta đã từng 1 lần đến với khoa nhi bệnh viên Ung Bướu đều không thể cầm lòng được trước những hình ảnh như thế.

Cảm ơn bài cảm nhận của Annie nhiều lắm...

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Ngày 21-05-2009
Đang lướt trên diễn đàn bỗng giật mình nhìn lại thấy mình đã là là "cây đang thụ phấn" rồi à?...
Mình tham gia diễn đàn cũng được hơn 2 tháng rùi...Từ "hạt giống vừa gieo", trãi qua nhiều giai bây giờ mình là "cây đang thụ phấn" trong khu vườn kỹ năng này....!!!
Nhìn lại bỗng thấy buồn, thời gian qua mình đã học được kỹ năng gì? Mình đã đã truyền được cho người khác kỹ năng gì chưa?
Đúng là khó trả lời thật...
Chắc từ bây giờ phải phấn đấu sao cho xứng đáng là "cây đang thụ phấn"...!!!

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Ngày 23-05
Hôm nay mún viết 1 cái gì đó, nhưng ko phải là chuyện của hôm nay mà là chuyện của hôm qua...hì hì... Đơn giản vì hôm qua mệt quá mà còn phải học bài sáng đi thi nữa nên ko có thòi gian viết...
Thế là mình lại tiếp tục được các bạn tin tưởng bầu vào BQL HỘi TTYT với số phiếu 24/25 (hì hì... mình thật ko ngờ).
Cảm giác ư...???... Vui và cũng có chút sợ, mình vui mình được tin tưởng, vui vì mình sẽ giúp đỡ hội nhiều hơn... Sợ mình sẽ ko gánh nổi trọng trách này... NHưng mình sẽ cố gắng, mình sẽ làm được....^^
Buổi trưa kéo nhau đi ăn...hì hì.. zui là zui quá...^^
Ăn xong thì qua CV Tao Đàn làm nón cho các em thiếu nhi ngày 1-6... phải nói là rất mệt mỏi...
Nhưng mình phát hiện ra 1 điều là mình cũng thuộc dạng khéo léo trong việc thủ công...^^
Gần 5h kéo nhau đi uống trà sữa, gọi điện cho ông anh chủ quán mà ảnh ko có nhà...cũng hơi bùn... nhưng mà phải nói Hội mình Hờ hết chỗ nói...Zui là zui ghê...^^
Uống xong kéo ra nhà mình ăn tiếp... hì hì... 1 nổi cơm với thịt ram, mấy kg bún với nồi lẩu... sạch sẽ...hì hì...Zui ko chỗ nào chê...^^
10h mọi người kéo về và mình phải học bài thi nữa....Hết...^^

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Ngày 29-05
Tham gia chương trình "khu vườn nhân ái" do nguoitoicuumang tổ chức
Lại 1 lần nữa mình làm tình nguyện viên cho 1 chương trình từ thiện... lại một lần nữa mình được tận tay chăm sóc các bé mồ côi, được phục vụ cho các bé ăn, được chơi trò chơi cùng bé, được cùng bé xem văn nghệ.... Nhìn thấy những gương mặt ngây ngô vui đùa của các bé thực sự cảm xúc rất khó tả... vừa vui... vừa buồn....
Mình ko giúp được gì nhiều cho các bé nhưng khi thấy bé vui thì mình cũng thấy vui... chắc phải tham gia nhiều chương trình thế này nữa thôi

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Thứ 6 ngày 04 tháng 06
Một lần nữa mình đến BV Ung Bướu, một lần nữa được tiếp xúc, dạy học và vui đùa với bệnh nhi ở đây... vẫn những cảm xúc ấy, bùn vui lẫn ,llộn... Có đến dây mới thấy được ý chí của các em. các bé đã đi học thì chăm chỉ luyện chữ, học toán, bé hok biết chữ thì tô màu... Các e vẫn hồn nhiên, vẫn vui đùa như thế, tôi càng yêu em hơn...
Lần này tôi gặp lại bé Trúc, thật bất ngờ, bé ko còn "bụ bẫm" như lần trướctôi gặp nữa (ko phải bé mập mà do vô thuốc nên phù lên)... Tôi thấy bé gầy gò hơn, và tóc bé đã rụng dần..
ÔI... phải làm sao để giúp các bé ấy đây...???

Bình luận bằng Facebook