Tôi không thể làm được !!!

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Có ai đó đã hỏi tôi: "nếu bạn bị quăng ra đường bạn có thể sống được chứ?"
Và tôi sẽ trả lời: "tất nhiên, tôi sẽ tự lo được".

Nhưng
- Tôi sẽ không biết bắt đầu từ đâu khi cuộc sống của mình bị xáo trộn...
- Tôi sẽ không biết làm gì với đôi tay của mình...
- Tôi sẽ không có được tự tin như khi sống với cuộc sống
Và như thế tôi không còn là tôi

Ngày mai... tôi có thể làm được không?
Tôi có thể vừa làm vừa học để kiếm tiền đóng học phí và sinh hoạt
Tôi có thể đến trường bằng xe buýt mỗi buổi sáng
Tôi có thể chỉ xài 5.000 đ trong một ngày
Tôi có thể tự ở trọ một mình và lo mọi việc sinh hoạt hằng ngày từ nấu ăn đến giặt giũ...
Tôi có thể từ bỏ những món đồ mà mình muốn có

Hiện tại... tôi không thể
Tôi không thể lo được tiền học phí và sinh hoạt mà vẫn xin gia đình...
Tôi không thể đi xe buýt vì tôi cảm thấy rất khó chịu khi phải chen lấn ở chỗ đông người...
Tôi không thể xài dưới 5.000 đ bởi vì như vậy chỉ đủ gởi xe thôi...
Tôi không bao giờ được phép và cũng không bao giờ nghĩ mình sẽ ở trọ bên ngoài vì sống người thân tôi sẽ được chăm sóc đầy đủ và không lo giặt giũ, cơm nước...
Tôi cũng không thể từ bỏ những món đồ mà mình thích

Suy cho cùng, tôi vẫn còn non nớt quá, tôi vẫn sỉ diện với bạn bè, tôi vẫn là một con búp bê trong tay gia đình. Tôi rất muốn thoát ra để trưởng thành hơn nhưng tôi lại sợ, tôi sợ nếu tôi không có gì, tôi sẽ thua thiệt so với các bạn, tôi sẽ phải vất vả hơn với cuộc sống này và sẽ không làm được gì nếu tôi không có một cơ sở đầy đủ. Tôi tệ quá?

tritai

[♣]Thành Viên CLB
chẳng có gì là quá tệ, không có gì là quá khó, chỉ khó khi bạn đầu hàng sớm và không chịu suy nghĩ:

Tôi có thể vừa làm vừa học để kiếm tiền đóng học phí và sinh hoạt
Tôi có thể đến trường bằng xe buýt mỗi buổi sáng
Tôi có thể chỉ xài 5.000 đ trong một ngày
Tôi có thể tự ở trọ một mình và lo mọi việc sinh hoạt hằng ngày từ nấu ăn đến giặt giũ...
Tôi có thể từ bỏ những món đồ mà mình muốn có

Tôi đang cố gắng vừa học vừa làm để kiếm tiền sống tự lập
Tôi đã đến trường bằng xe bus đã 5 năm nay
Một ngày tôi chỉ cần 5k là đủ vì gởi xe chỉ 1k mà thôi
Tôi chưa ở trọ nhưng tôi vẫn có thể tự lo cho bản thân mình được
Tôi đã từ bỏ rất nhiều thứ mà tôi thích vì tôi thấy cần phải như vậy

Tôi không quá tệ chứ, còn bạn...không tệ lắm đâu khi bạn đã có thể nhận ra nó...ít nhất là ngay lúc này...

ngocem28

Thanh viên kỳ cựu
Mọi việc cứ từ từ bạn ạ. Muốn thay đổi thì đâu phải 1 ngày 1 bữa. Bắt đầu từ những cái nhỏ nhặt đi. Lấy lại niềm tin đi. Mọi chuyện rồi sẽ ổn cả thôi anh bạn. Bạn dậy là giỏi hơn tôi rồi còn gì. Cố lên!!!!!

kyniemmua

Tôi đang cố gắng vừa học vừa làm để kiếm tiền sống tự lập
Tôi đã đến trường bằng xe bus đã 5 năm nay
Một ngày tôi chỉ cần 5k là đủ vì gởi xe chỉ 1k mà thôi
Tôi chưa ở trọ nhưng tôi vẫn có thể tự lo cho bản thân mình được
Tôi đã từ bỏ rất nhiều thứ mà tôi thích vì tôi thấy cần phải như vậy
Mình ngưỡng mộ bạn quá, có lẽ mình không làm như bạn được vì mình có cái tôi và hoàn cảnh của riêng mình. Hoàn cảnh là đều làm nên tính cách và cách đối diện với cuộc sống, mình vẫn rất ngưỡng mộ những người có thể tự lập từ nhỏ và có thể sống bình yên với cuộc sống của họ.
Mọi việc cứ từ từ bạn ạ. Muốn thay đổi thì đâu phải 1 ngày 1 bữa. Bắt đầu từ những cái nhỏ nhặt đi. Lấy lại niềm tin đi. Mọi chuyện rồi sẽ ổn cả thôi anh bạn. Bạn dậy là giỏi hơn tôi rồi còn gì. Cố lên!!!!!
Bạn ơi, huhu, mình là nữ nghen, cảm ơn bạn đã chia sẻ với mình.

Tường Nguyên

Thanh viên kỳ cựu
Mình ngưỡng mộ bạn quá, có lẽ mình không làm như bạn được vì mình có cái tôi và hoàn cảnh của riêng mình. Hoàn cảnh là đều làm nên tính cách và cách đối diện với cuộc sống, mình vẫn rất ngưỡng mộ những người có thể tự lập từ nhỏ và có thể sống bình yên với cuộc sống của họ.
Dĩ nhiên ai cũng có cái Tôi và cũng có hoàn cảnh riêng của mình.
Cái Tôi là cái mà bạn có thể lựa chọn, hãy tự hỏi mình là: Bạn có thích mình cứ mãi là con người như bây giờ hay không? Bạn muốn mình là người thế nào? Đó là sự tự do của bạn, và bạn sống trên đời này để sống cuộc đời mà bạn mong muốn. Hãy nhớ là chúng ta chỉ có 1 cuộc đời thôi, nên không có cơ hội để làm điều đó một lần nữa.

Hoàn cảnh là nơi mà chúng ta sống ở đó, nhưng con người có một sự tự do để lựa chọn thái độ sống của mình trước hoàn cảnh. Mình đã từng nghe câu chuyện về 2 người con của một ông bố nát rượu, khi lớn lên họ trở thành 2 người hoàn toàn khác nhau: Một người đấu tranh chống rươụ bia, người kia thành bản sao của ông bố. Và họ đều trả lời: "Vì hoàn cảnh của tôi như thế nên tôi phải trở thành người thế này".

Thực sự thì hoàn cảnh không quyết định được con người bạn. Vấn đề là bạn có dám bước ra khỏi vùng an toàn của chính mình hay không? Ra khỏi vùng đó, có nhiều rủi ro, nhưng cũng có nhiều cơ hội, và trong đó có cơ hội để bạn trưởng thành!

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
"Cuộc sống bắt rất nhiều bạn trẻ vươn lên và trở lên tự tin, dù có thể đi không ngẩng cao đầu.Con người thiếu đồng tiền thì không thể tự tin. Bạn không độc lập về tài chính không bao giờ có sự tự tin. Để có thể tự tin, ngoài việc ý thức được giá trị của mình thì khả năng độc lập trong cuộc sống sinh hoạt là rất quan trọng...Những người như thế thường biết rất rõ mình cần học cái gì."

Thứ 1:
Nào, chui ra khỏi chăn ấm...

Đây là chuyện khó khăn với bất cứ ai vào những buổi sáng mùa đông rét mướt, khi cái đồng hồ báo thức kêu réo lên ở trên đầu mà ta còn lưu luyến hơi ấm trong chăn. Chuyện tự lập của những người trẻ cũng tương tự như vậy. Khi đang tuổi SV, trừ những Sinh Viên có hoàn cảnh gia đình quá khó khăn phải lo bươn chải làm thêm, còn lại đa phần ung dung lãnh học bổng “utachi” (của mẹ ta chi). Sự chăm lo của gia đình giống như một cái chăn ấm mà chẳng mấy người đủ bản lĩnh rời bỏ khi vẫn còn có thể nấn ná trong đó. Thậm chí có những SV ra trường rồi mà vẫn cố bám vào sự trợ cấp của cha mẹ: “Tớ đi làm chỗ nào nhàn nhàn một chút, lương mỗi tháng khoảng 1-2 triệu đủ tiền tiêu vặt. Nhà đã sẵn, xe cộ bố mẹ lo ngon lành rồi, ăn uống khỏi phải lo”- đó là suy nghĩ của một sinh viên vừa tốt nghiệp ĐHTN
.

Thứ 2: Living on your own- học sống tự lập

Một cuộc sống tự lập với hàng loạt chuyện phải tính đến: với khoản tiền có được hàng tháng bạn sẽ phải xoay sở thế nào để vừa trả tiền học, tiền thuê nhà, tiền điện nước, và hàng trăm thứ phí khác…? Nhiều bạn rơi vào tình cảnh đầu tháng sống như ông hoàng nhưng đến nửa cuối tháng là nhẵn túi. Và để chữa cháy khỏi cuộc “khủng hoảng tài chính”, đa số các bạn lại tiêu trước tiền của gia đình hay vay bạn bè. Khi “lãnh lương” lại lo trả nợ, sống tằng tiện không đủ lại… vay mượn. Một vòng luẩn quẩn khiến mục tiêu cá nhân trước mắt của nhiều bạn là “có tiền tiêu đến hết tháng”; sinh viên nhắc đến 2 từ “đầu tư, tiết kiệm” thì… choáng!

Không chỉ những người khó khăn mà ngay cả những người có hoàn cảnh thuận lợi cũng cho rằng sự thuận lợi đã… làm thui chột khao khát tự lập của họ.
Chính những người này có thể là trường hợp đối chứng để những người bạn khó khăn thấy rằng vấn đề không nằm ở chuyện bố mẹ ta giàu hay nghèo, mà chủ yếu là:
chúng ta đã nỗ lực hay chưa, đã dám suy nghĩ độc lập và có kỹ năng sống độc lập hay chưa?

fr

Thanh viên kỳ cựu
Dĩ nhiên ai cũng có cái Tôi và cũng có hoàn cảnh riêng của mình.
Cái Tôi là cái mà bạn có thể lựa chọn, hãy tự hỏi mình là: Bạn có thích mình cứ mãi là con người như bây giờ hay không? Bạn muốn mình là người thế nào? Đó là sự tự do của bạn, và bạn sống trên đời này để sống cuộc đời mà bạn mong muốn. Hãy nhớ là chúng ta chỉ có 1 cuộc đời thôi, nên không có cơ hội để làm điều đó một lần nữa.

Hoàn cảnh là nơi mà chúng ta sống ở đó, nhưng con người có một sự tự do để lựa chọn thái độ sống của mình trước hoàn cảnh. Mình đã từng nghe câu chuyện về 2 người con của một ông bố nát rượu, khi lớn lên họ trở thành 2 người hoàn toàn khác nhau: Một người đấu tranh chống rươụ bia, người kia thành bản sao của ông bố. Và họ đều trả lời: "Vì hoàn cảnh của tôi như thế nên tôi phải trở thành người thế này".

Thực sự thì hoàn cảnh không quyết định được con người bạn. Vấn đề là bạn có dám bước ra khỏi vùng an toàn của chính mình hay không? Ra khỏi vùng đó, có nhiều rủi ro, nhưng cũng có nhiều cơ hội, và trong đó có cơ hội để bạn trưởng thành!

rất chi là chuẩn
con người thường hay đổ thừa cho hoàn cảnh.
những ngừoi thành công trên thế giới này là những người biết đứng dậy và tìm kiếm những 'hoàn cảnh' mà họ muốn.
và nếu họ không tìm thấy thì tự họ sẽ tạo ra chúng.

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Mình cũng chưa hoàn bước ra khỏi cái chăn ấm như kyniemmua vậy.... Nhưng mình khác ở chỗ là nếu là nếu hoàn cảnh bắt buộc thì mình sẵn sàng chui ra nó từ từ.... Chẳng hạn từ năm 1 mình đã đòi mua xe máy nhưng ko được phép mua.... Thế là hằng ngày mình phải đi bộ từ nhà ra đường lớn và bắt 2 tuyến xe bus đến trường..... Hix... Lúc đầu thì mệt thật đấy, lại tốn nhiều thời gian nữa... Nhưng mà đi xe bus cũng có cái hay của nó: đi bộ coi như tập thể dục nè, ngồi xe bus ko phải chịu nắng nè, khỏi phải mất công gửi xe nữa... Hihi... cứ suy nghĩ tích cực vậy rồi cũng xong à..

khoa9870

Thanh viên kỳ cựu
Co' vap nga moi truong thanh hon ma ban. Co ai thanh cong ma ko vap nga dau. Chuyen song tu lap thi moi nguoi co' cach song rieng cua ho. Nhung den 1 luc nao do ho cung fai chui ra vo boc cua gia dinh. Ho phai tu bay di de tim 1 cuoc song moi cho rieng minh. Co le luc nay chung ta hay nhin lai xem. Minh da lam duoc zi rui. 1 con chim non muon roi to no' cung fai vuot qua bao kho khan moi bay dc. Co le luc nay m cung dang chap chung bay nhu no'. Va rui 1 ngay nao do minh se bay di that xa, that cao. Ban dung suy nghi zay nua. Hay cu vui ve ma cam nhan cuoc song ma minh dang co, hay huong thu no. Mọi việc cứ từ từ bạn ạ. Muốn thay đổi thì đâu phải 1 ngày 1 bữa. Bắt đầu từ những cái nhỏ nhặt đi. Lấy lại niềm tin đi. Mọi chuyện rồi sẽ ổn cả thôi anh bạn. Bạn dậy là giỏi hơn tôi rồi còn gì. Cố lên!!!!! Anh ay noi dung do dau fai mun thay doi la thay doi lien dau. Chung ta fai bat dau tu con so 0 dich den la con so 10 fai ko na hihi! dung bi quan wa nha ban. Chuc ban thanh cong tren con duong phia truoc':thangloi:

kyniemmua

Mọi việc cứ từ từ bạn ạ. Muốn thay đổi thì đâu phải 1 ngày 1 bữa. Bắt đầu từ những cái nhỏ nhặt đi. Lấy lại niềm tin đi. Mọi chuyện rồi sẽ ổn cả thôi anh bạn. Bạn dậy là giỏi hơn tôi rồi còn gì. Cố lên!!!!! Anh ay noi dung do dau fai mun thay doi la thay doi lien dau. Chung ta fai bat dau tu con so 0 dich den la con so 10 fai ko na hihi! dung bi quan wa nha ban. Chuc ban thanh cong tren con duong phia truoc':thangloi:
(Xí nha, mình là nữ.huhu. sao ai cũng nghĩ mình là nam vậy nà trời.)
Cảm ơn bạn đã chia sẻ với mình. Đúng vậy, con người không ai có thể sống mãi trong vỏ bọc của gia đình, một ngày nào đó mình sẽ phải đối diện với cuộc sống thôi, nếu có thể bây giờ mình sẽ tận hưởng những thứ mà cuộc sống đã cho mình.

kyniemmua

"Cuộc sống bắt rất nhiều bạn trẻ vươn lên và trở lên tự tin, dù có thể đi không ngẩng cao đầu.Con người thiếu đồng tiền thì không thể tự tin. Bạn không độc lập về tài chính không bao giờ có sự tự tin. Để có thể tự tin, ngoài việc ý thức được giá trị của mình thì khả năng độc lập trong cuộc sống sinh hoạt là rất quan trọng...Những người như thế thường biết rất rõ mình cần học cái gì."
Cảm ơn anh, có lẽ anh là người hiểu và đi vào đúng vấn đề của em nhất, cảm ơn những lời khuyên của anh, những lời khuyên ấy rất hữu ích cho em và đó cũng chính là những thứ mà em đang trăn trở. Có hay không những nổ lực, những suy nghĩ độc lập, những kỷ năng sống độc lập. Ai cũng nói dẹp bỏ cái tôi rất dễ nhưng có dễ thật không, lúc trước em thường suy nghĩ, những cậu ấm cô chiêu con nhà khá giả, tại sao khi gia đình họ sụp đổ họ vẫn muốn sống cuộc sống cũ, họ ko thích nghi với cuộc sống mới, họ luôn tìm mọi cách để trở về với cuộc sống trước kia mặc cho nỗi đau của cha mẹ họ nhưng bây giờ em đã hiểu ra, họ đang ở đỉnh cao của vật chất, nếu họ mất tất cả thì họ rất khó có thể thích nghi, họ sợ bạn bè cười mình, họ sợ họ sẽ không có những thứ vật chất mà họ muốn. Tuy em không thuộc dạng đó, nhưng nói thật nếu em đánh mất cuộc sống hiện tại, em nghĩ rằng mình sẽ cũng như họ thôi.

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Đừng đánh mất lòng tin vào chính bản thân mình nha bạn
Không ai có thể nhận ra những ưu điểm của mình đâu. Bạn là một cô gái biết yêu thuơng, biết giúp mọi người, bạn hãy cứ như vậy, đừng quá tự ti vào bản thân

So sánh như vậy không chuẩn chút nào, tự lập thì ai mà không muốn nhưng hãy tạo cho mình sự quyết tâm cùng với lạc quan là được...pm cho tui nếu như khi nào thấy cần...cú mèo dễ hạ gục thế sao :nghivan:

mrgiang

Thanh viên kỳ cựu
đánh mất niềm tin vào cuộc sống sao ,có biết bao nhiêu điều đang chờ đón ở phía trước ,cái j cũng có 2 mặt của nó ,chỉ có thể nói là ta phả biết điều khiển nó như thế nào thôi .sống ,biết dừng ,với trân trọng với những j ta đang có và hiện có là hạnh phúc lắm rồi

mai anh

Thanh viên kỳ cựu
"Đừng bao giờ mài mòn giá trị của bản thân bằng cách so sánh mình với người khác, bởi mỗi người chúng ta đều là người đặc biệt" Chính vì vậy mà phải tự tin lên để sống nha, cuộc sống này thật tuyệt mà.!...:cuoihaha:

tuongvi

Thanh viên kỳ cựu
chúng ta ko làm dc, bởi vì chúng ta mang tâm lí ỷ lại, dựa dẫm vào ng khác. Từng bước sống tự lập...:thangloi:

kyniemmua

Cảm ơn các bạn đã chia sẻ với mình. Mình biết cuộc sống có rất nhiều niềm vui và hạnh phúc, nhưng đôi lúc chúng ta cũng phải sầu lo và nhìn lại như vậy mới biết được thế nào là vượt qua.

moon_tsuki

Giải Nhất Cuộc Thi Kỹ Năng Số
Gửi pé Mưa! Chị hơn em vài tuổi và chị cũng chưa dám nói là mình có nhiều trãi nghiệm trong cuộc sống. Nhưng chị đã từng rơi vào 'hụt hẫn', mất thăng bằng, chị từng đánh mất niềm tin vào bản thân vào những điều tốt đẹp trong cuộc sống... Chị từng tin vào câu "Niềm tin vỡ rồi. Nhặt làm gì chơ xước nửa bàn tay".
Và rồi, chính những tình cảm chân thành của những người xung quanh đã đánh thức chị. Giờ đây, khi nhìn lại chị thấy mình 'lớn' lên rất nhiều qua những trãi nghiệm đó. Chị hy vọng em cũng vậy, hãy mở lòng đón nhận tình cảm của mọi người - những người quan tâm đến em, rồi em sẽ thấy cuộc sống này tươi đẹp biết bao:
'Đừng đánh mất niềm tin' - Mưa nhé!

Bình luận bằng Facebook