Gửi tặng những ai đang buồn hay cô đơn...

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Hôm nay vào đọc blog của em, thấy em đang có tâm trạng giống tôi ngày hôm qua: Cái cảm giác cô độc, buồn chán và thèm kinh khủng được nói chuyện với một người nào đó, được ai đó quan tâm đến cái cảm xúc lộn xộn trong lòng mình lúc này... Có một nỗi hụt hẫng nào đó khi ta mong chờ một sự quan tâm của những ai đó "đặc biệt" mà cuối cùng cái ta nhận được lại là sự hững hờ, phải không em?

Nhưng...

Bản chất của con người là sự hòa quyện giữa cô độc và tương tác, tôi đã từng xúc động biết bao khi được biết điều ấy. Có nghĩa là, bên trong con người đã luôn luôn tồn tại cảm giác cô đơn và khát khao được chia sẻ với người khác, dù họ có là bất kỳ ai. Bởi vậy, sự cô đơn trong khoảnh khắc nào đó cũng là điều bình thường em ạ. Dù cho ta có tìm được một người bạn tri kỷ, hay một người yêu, một người vợ/chồng, có những lúc tưởng chừng họ với ta là một, nhưng rồi ta sẽ nhận ra rằng họ chỉ là bơi cùng ta trên một dòng sông, còn họ không thể bơi giùm ta được, giống như họ không thể là ta, không thể hiểu hết mọi cảm xúc trong ta, mọi suy nghĩ trong ta.

Điều đó đơn giản lắm. Để ta hiểu ta và hiểu người, để ta sống mà không còn giận dỗi hay trách móc...

Vô tình đọc được bài viết của Phạm Lữ Ân, gửi tặng em và bất cứ ai đang buồn chán, cô đơn.
Hãy sống với tất cả những niềm vui mà em có thể tạo ra, em nhé!:mimcuoi:

Những khoảng trống không phải để lấp đầy

Có hai từ thường lặp đi lặp lại trong entry cuả nhiều bạn trẻ, là buồn và cô độc.

...Dường như chưa có ai đi qua thời niên thiếu mà không từng trải qua cảm giác đó. Cô độc. Đó là những lúc bạn cảm thấy tâm hồn cô quạnh ngay giữa chốn đông người, đang qâuy quần bên người thân mà vẫn thấy riêng mình xa cách, đang cùng bạn bè vui đùa mà vẫn thầm tự nhủ:"Nào có ai hiểu lòng ta".

...Cô độc. Đó là khi tâm sự ngổn ngang trong lòng mà ko biết tỏ cùng ai, kể cả cha mẹ hay người bạn thân thiết nhất. Là khi ta thấy như mình bị bỏ lại đằng sau trong một thế giới đang rộng ra mãi. Là khi ta thấy tràn ngập trong tâm hồn mình một nỗi buồn dai dẳng không tên. Và rất nhiều khi, chỉ là nỗi buồn vô cớ.

...Cô độc là một tâm trạng đáng sợ. Có người trốn chay sự cô độc bằng cách...ngủ vùi. Có ngừoi cố lấp nó bằng niềm vui ồn ào ở vũ trường hay trong những trò games, có người gặm nhấm nó bằng nước mắt. Có ngừoi thăng hoa vào nghệ thuật. Nhưng cũng có người bị nó bủa vây ko lối thoát, để rồi tìm đến cái chết chỉ vì cảm thấy quá cô đơn.Ít hay nhiều, khi rơi vào sự cô độc, chúng ta đều cảm thấy tâm hồn mình chỉ còn là một khoảng không đáng sợ, và ta tự hỏi:"Phải làm sao để lấp đầy khoảng trống này đây?"

...Nhưng, bạn biết không, những khoảng trống đó không phải để lấp đầy...

...Bản chất con người vốn cô đơn. Đó là sự thật. Tất cả mọi người đều có lúc cảm thấy cô độc. Cả những người cởi mở, vui tính nhất hay những ngừoi, đang chìm đắm trong hạnh phúc vô biên, vẫn luôn có những khoảnh khắc ko thể chia sẽ cùng ai. Những khoảng trống mà ở đó chỉ mình ta đối diện với chính ta. Không phải vì chia tay một người bạn, hay mất đi một ngừoi thân, hay khi một mối tình tan vỡ thì nó mới xuất hiện. Khoảng trống đã có sẵn ở đó rồi. Luôn luôn ở đó, trong mọi con ngừoi.

...Tôi sẽ đọc cho bạn nghe bài thơ haiku này:

" Những lỗ trống trong củ sen

Khi ta ăn

Ăn luôn cả nó"

...Bạn thấy chăng? những lỗ trống là một phần của củ sen, cũng như sự cô độc là một phần của đời sống. Vì vậy, hãy nhìn thẳng vào nó. Đừng ngại nói:"Tôi đang buồn. Tôi cảm thấy cô độc" nếu bạn muốn được chia sẻ. Nhưng cũng đừng ngại nói:"Hãy để tôi một mình lúc này" nếu bạn thực sự muốn như vậy. Đừng ngại vì đó là điều bình thừơng. Tất cả mọi người trên thế gian này đều thế. Chỉ khác nhau ở một điều: cách chúng ta đối xử với nó. Nỗi cô đơn tạo thành những khoảng trống, bạn càng muốn trốn chạy thì nó càng muốn bám đuổi. Bạn càng muốn vùi lấp nó thì nó càng dễ quay lại vùi lấp chính bạn. Điều chúng ta nên làm là đừng tìm cách lấp đầy khoảng trống ấy, nhưng cũng đừng để nó lấp đầy chúng ta. Chúng ta chỉ đơn giản nhận ra sự hiện hữu của nó, và bình tĩnh đối diện với nó.

...Người ta gọi tuổi mới lớn là:"tuổi biết buồn". "biết buồn" tức là chạm ngõ cuộc đời rồi đó. Biết buồn tức là bắt đầu nhận ra sự hiện hữu của khoảng trống trong tâm hồn. Biết buồn là khi nhận ra rằng có những lúc mình cảm thấy cô độc. Khi đó hãy dành sự cô độc một khoảng riêng, hãy đóng khung sự cô đơn trong giới hạn của nó, như một căn phòng trống trong ngôi nhà tâm hồn. Mỗi lần vào căn phòng ấy, dù tự nguyện hay bị xô đẩy, thì bạn vẫn có thể điềm tĩnh, tranh thủ khoảnh khắc đó để khám phá bản thân trong sự tĩnh lặng. Để rồi sau đó, bạn bình thản bước ra, khép cánh cửa lại và trở về với cuộc sống bề bộn thường ngày, vốn lắm những nỗi buồn nhưng cũng ko bao giờ thiếu niềm vui...

Phạm Lữ Ân

julyzerg

[♣]Thành Viên CLB
Bài viết hay quá.Bây giờ mình mới biết cảm giác cô độc là một phần của cuộc sống
Cám ơn chị Sóng.

vinguyen

[♣]Thành Viên CLB
Nhờ chị Sóng mà em hiểu thêm nhiều về bản thân,tại sao em hay giận hờn những người thân ,người bạn xung quanh chỉ vì một lý do ngớ ngẩn tại sao không ai hiểu mình...Và vẫn nhiều khi thấy buồn trong lòng cái kiểu "tôi buồn không hiểu vì sao tôi buồn"...Vẫn có khi chán nản không thiết tha điều gì,cứ để mặc trôi theo cuộc sống...Rồi lại tự trách mình hay "sầu" thế...em mừng vì biết kẻ địch nấp trong lòng mình là ai.....cảm ơn chị!!!

thanhdat1004

[♣]Thành Viên CLB
Cảm ơn chị nhiều lắm. Cô đơn và nỗi buồn là 2 kẻ thù hiện giờ của e hiện giờ. E đang xem chúng là kẻ thù để cố gắng đối mặt với nó và phải đánh thắng nó chị ah. Mình phải biết được kẻ thù đó là ai, "thế lực" của nó,... Giống như câu "biết địch, biết ta trăm trận trăm thắng". Nhưng nhiều lúc e vẫn không hiểu vì sao e buồn. Buồn vô cớ. Đang ngồi vui đùa với mọi người, có khi thì với "ai đó" nhưng nỗi buồn chợt thoáng qua làm e mất cảm hứng hẳn.
Cô đơn cũng là cảm giác thật đáng sợ. Khi thấy cô đơn e thường tìm đến bạn bè nhưng sao cảm giác đó không có biến mất. Cảm giác đó vẫn cứ lẩn quẩn trong em.
Ngoài ra e còn có cảm giác sợ hãi nữa. Từ đầu e đã sợ hãi. E đã rất tự tin trong nhiều chuyện nhưng e lại có cảm giác sợ hãi với,.... E đã nói ra nỗi sợ này. Nhưng có lúc thì e lại không thể tự tin để đánh gục nó được. Giờ thì e đang tìm lại cậu bạn tự tin của em. E đã tìm nhìn thấy cậu ấy và đang cố rượt đuổi.

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
Cảm ơn chị Sóng, bài viết rất hợp với tâm trạng hiện giờ của em. Có lẽ sau khi đọc bài này, em sẽ có thêm động lực để bước ra khỏi căn phòng đó?:mimcuoi:

mrgiang

Thanh viên kỳ cựu
trong cuộc sống luôn tồn tại hai mặc luôn trái ngược nhau , kn phải ai cũng hoàn hảo ,cuộc sống kn tươi đẹp hay bình yuê đối với ai trừ khi người đó biết biền đổi sao cho hợp lý ,

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Vô đề

Có những ngày buồn như chó cắn
Ngồi ru hoài viết cắn để đau thêm
Để tự xuýt xoa mình: Thật tội
Tự an ủi mình trong lúc đơn côi

Gió thổi lộn mùa nghe cù bất cù bơ
Như thoáng lạnh giữa ngày hè chói hạ
Ai bảo suốt đời vui là hạnh phúc
Phải có lúc buồn để thấm thía yên vui.

Tháng 4/2006
Các bạn thân mến của tôi.
Ít nhất các bạn cũng hãy vui vì đã không trốn chạy nỗi buồn, nỗi cô đơn và sợ hãi trong lòng mình. Tất cả mọi thứ trong đời sống của ta đều có một ý nghĩa nào đó, vấn đề là mỗi chúng ta có nhận ra ý nghĩa đó hay không.

Cảm xúc của mỗi người là điều không nên phủ nhận, nó cần được nhìn nhận và giải toả, vì nếu dồn nén thì đến một lúc nó sẽ bùng phát mà bạn không thể kiểm soát được.

Sống với chính mình là điều khó khăn nhất, đơn giản vì chúng ta là những con người biết suy nghĩ, vì chúng ta đang đấu tranh để trở nên Người hơn.
Luôn luôn cần những khoảng lặng như thế, đó là những lúc ta sống với chính bản thân mình. Trong cuộc sống, đôi khi mải mê với quá nhiều việc khác mà ta quên đi việc chăm sóc đời sống tinh thần của chính mình.

Nỗi buồn hay sự cô đơn là một tiếng chuông nhắc nhở từ phía cái Tôi của mỗi người. Cái Tôi của chúng ta cần được yêu thương, cần được chăm sóc để trưởng thành thực sự, không phải là sự mạnh mẽ bề ngoài mà là sự bình an từ bên trong.

Và cũng để nhận ra rằng mỗi chúng ta đều không hoàn hảo, nhưng chính vì thế mà ta cần đến nhau.

Sau cơn mưa, trời lại sáng.

Bàn tay ấm không thể tự sưới ấm cho chính mình:
http://www.kynangsong.org/showthread.php?p=23577

thuong_kt

Thanh viên kỳ cựu
Cảm ơn nhìều nhiều về bài viết!^^vậy thì ko lấp đầy nữa. Cứ tự nhiên, để cho nó mất đi. Khoảng trống của tui.

oanhoanh

Thanh viên kỳ cựu
Có niềm vui, nỗi buồn thì cuộc sống mới trở nên muôn màu sắc chứ.đâu phải ta sống chỉ để có mỗi niềm vui.

swan_lake

Thành viên
Con người mạnh mẽ cũng có lúc mỏng manh kia mà.
Sóng cũng có lúc hiền hòa cũng có lúc dữ dội...

-Tin.Luv-

Thanh viên kỳ cựu
Trước khi rung động trước 1 cái gì đó , ta hãy biết rung động trước nỗi đau và niềm hạnh phúc của con người ...

Bình luận bằng Facebook