Những gì mình muốn nói nhưng chưa thể nói hết được

tanthanh

Thành viên mới
Ngày hôm nay, tôi sẽ tin rằng mình là người đặc biệt, một người quan trọng. Tôi sẽ yêu quý bản thân tôi với chính những gì tôi có và không so sánh mình với người khác. Tôi sẽ tự lắng mình và cố gắng trầm tĩnh hơn. Tôi sẽ học cách kiểm soát những cảm xúc và suy nghĩ của mình. Tôi sẽ học cách tha thứ những gì người khác đã gây ra cho tôi, bởi tôi luôn nhìn vào hướng tốt và tin vào sự công bằng của cuộc sống, với hành động như thế có thể cảm hoá được con người, đánh thức ông chủ trong mỗi con người, vì từ trước đến bây giờ cái tôi của họ đã đánh chết ông chủ trong người họ. Tôi sẽ cẩn trọng hơn với từng lời nói của mình. Tôi sẽ lựa chọn ngôn từ và diễn đạt chúng một cách có suy nghĩ và chân thành nhất.Tôi sẽ tìm cách sẻ chia với những người bạn quanh tôi khi cần thiết, bởi tôi biết điều quý nhất đối với con người là sự quan tâm lẫn nhau. Trong cách ứng xử, tôi sẽ đặt mình vào vị trí của người đối diện để lắng nghe những cảm xúc của họ, để hiểu rằng những điều làm tôi tổn thương cũng có thể làm tổn thương đến họ. Tôi sẽ an ủi và động viên những ai đang nản lòng. Một cái siết tay, một nụ cười, một lời nói của tôi có thể tiếp thêm sức mạnh để họ vững tin bước tiếp. Tôi sẽ bỏ lại phía sau mọi lo âu, cay đắng và thất bại, khởi đầu một ngày mới với một trái tim yêu thương và hồn nhiên nhất. Tôi sẽ sống với những khát khao, mơ ước mà mình luôn ấp ủ.

Nguồn: http://www.petalia.org/Inspiration/ngayhomnay.htm

Nguyễn Tấn Thành
Phú Thượng, Phú Vang, T T Huế
054 3 960 580

thanh

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
thanks a Thành rất nhiều, nhưng a ui, a post nhầm box rùi thì phải!!!!
e nghĩ a nên post vào nhật ký ngày....tháng....năm hay góc cảm xúc áh

mythao

Thành viên mới
hjhj khi bạn viết bài này lên gởi đến mọi người thì mình cũng đã nhận được lời chia sẻ của bạn. Mình cảm thấy vui lắm, vui vì có người sẵn sàng chia sẻ với mình, vui vì có người quan tâm đến mình. Vui vì chính bạn đã giúp mọi người có thể đánh thức chính bản thân của mỗi người. Cảm ơn bạn nhiều nhen, chúc bạn luôn vui vẻ trong cuộc sống như thế là đã đem lại niềm vui cho rất nhiều bạn rồi hjhj.

octieu

Thanh viên kỳ cựu
Mình nghĩ .lời nói phát ra từ đáy lòng thật sư sâu sắc và thanh khiết ,bởi vì đã được đúc kết từ bao nhiêu trãi nghiệm từ chính bạn .Mong rằng những lời bạn nói ra sẽ sớm thực hiện ...để mà một ngày nào đó ngững người xung quanh bạn, càng quý mến bạn hơn bởi vì ,ngay từ lúc này đây bạn là người có những suy nghĩ thật sự xâu xắc và chân thành ....

Chúc thành công !...

kun116

Thành viên
Mình muốn nói rằng tại sao mình thì quan tâm người ta nhưng người ta lại ko thèm đếm xỉa đến mình...
Trên đời này cuộc sống sao hỗn độn vậy..ngườisống giả tạo đàn áp lấn át người chân thật......
Không, mình không thể cúi người như vậy nữa...nếu người ta ko cần mình thì việc gì mình phải cố quan tâm thoái quá đến người ta nhỉ?
Nếu mình vay ai cái gì, dù ít hay nhiều, mình cũng gồng mình lên để trả, xong xuôi thì mình mới nhẹ nhõm. Còn người ta thì...
Phải chăng giờ phải mất cái gì đó để thấy tâm địa của con người?

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Vài điều chia sẻ:
1. Bài viết này là bài lấy từ Internet nhưng không ghi nguồn. Đây là điều vi phạm nội quy diễn đàn. Thực ra thì bài này đã có post trên diễn đàn mình, trong Box Quà tặng cuộc sống, link này:
http://kynangsong.org/threads/3113
Do vậy, ngày mai, các bài viết ở đây sẽ được nhập lại với chủ đề đã có.
Mong mọi người lưu ý để tuân thủ đúng nội quy diễn đàn, và thẩm định thông tin trước khi tin một điều gì.
2. Trả lời cho bạn kun116:
Mình muốn nói rằng tại sao mình thì quan tâm người ta nhưng người ta lại ko thèm đếm xỉa đến mình...
Trên đời này cuộc sống sao hỗn độn vậy..ngườisống giả tạo đàn áp lấn át người chân thật......
Không, mình không thể cúi người như vậy nữa...nếu người ta ko cần mình thì việc gì mình phải cố quan tâm thoái quá đến người ta nhỉ?
Nếu mình vay ai cái gì, dù ít hay nhiều, mình cũng gồng mình lên để trả, xong xuôi thì mình mới nhẹ nhõm. Còn người ta thì...
Phải chăng giờ phải mất cái gì đó để thấy tâm địa của con người?
Có lẽ bạn đang nghĩ đến sự công bằng. Thật không công bằng khi cho đi mà không được nhận lại.
Đúng là trong kinh doanh, trong đời sống hiện tại, người ta cần sự sòng phẳng như thế, tiền trao cháo múc...
Nhưng ở cuộc đời này, nhất là trong vấn đề tình cảm, không phải lúc nào cũng sòng phẳng vậy. Có những người sẵn sàng cho đi mà không mong nhận về đầy đủ. Cũng có người luôn luôn nhận mà chả biết cho.
Bố mẹ nuôi chúng ta, có bao giờ kể công, kể tiền nong, kể vất vả để mong ta trả lại không?
Có lẽ vì thế mà người ta bảo rằng: Món nợ lớn nhất của đời người là nợ tình cảm, vì sẽ không bao giờ trả hết.

Cũng có những người vô ơn, vô tâm như bạn đã nói. Sóng đồng ý với bạn rằng họ không xứng đáng với những gì họ được nhận. Nhưng họ cũng không thể là nguyên do để ngăn cản ta yêu thương cuộc đời, yêu thương bản thân, không thể là rào cản để ngăn ta với cuộc sống hạnh phúc. Sự tha thứ của ta, không phải vì họ, mà vì chính bản thân mình. Tha thứ để hoàn tất quá khứ, để lại có thể sống cuộc đời mà mình mong muốn, có thể cho mình cơ hội để yêu thương những người xứng đáng hơn, và cơ hội để ta hạnh phúc hơn.
Đó là sự lựa chọn của bạn. Bạn muốn sống thế nào, là ở bạn, không phụ thuộc vào người đó hay bất cứ người nào.

Sóng lựa chọn là một người hạnh phúc. ^^

kun116

Thành viên
Vài điều chia sẻ:
1. Bài viết này là bài lấy từ Internet nhưng không ghi nguồn. Đây là điều vi phạm nội quy diễn đàn. Thực ra thì bài này đã có post trên diễn đàn mình, trong Box Quà tặng cuộc sống, link này:
http://kynangsong.org/threads/3113
Do vậy, ngày mai, các bài viết ở đây sẽ được nhập lại với chủ đề đã có.
Mong mọi người lưu ý để tuân thủ đúng nội quy diễn đàn, và thẩm định thông tin trước khi tin một điều gì.
2. Trả lời cho bạn kun116:

Có lẽ bạn đang nghĩ đến sự công bằng. Thật không công bằng khi cho đi mà không được nhận lại.
Đúng là trong kinh doanh, trong đời sống hiện tại, người ta cần sự sòng phẳng như thế, tiền trao cháo múc...
Nhưng ở cuộc đời này, nhất là trong vấn đề tình cảm, không phải lúc nào cũng sòng phẳng vậy. Có những người sẵn sàng cho đi mà không mong nhận về đầy đủ. Cũng có người luôn luôn nhận mà chả biết cho.
Bố mẹ nuôi chúng ta, có bao giờ kể công, kể tiền nong, kể vất vả để mong ta trả lại không?
Có lẽ vì thế mà người ta bảo rằng: Món nợ lớn nhất của đời người là nợ tình cảm, vì sẽ không bao giờ trả hết.

Cũng có những người vô ơn, vô tâm như bạn đã nói. Sóng đồng ý với bạn rằng họ không xứng đáng với những gì họ được nhận. Nhưng họ cũng không thể là nguyên do để ngăn cản ta yêu thương cuộc đời, yêu thương bản thân, không thể là rào cản để ngăn ta với cuộc sống hạnh phúc. Sự tha thứ của ta, không phải vì họ, mà vì chính bản thân mình. Tha thứ để hoàn tất quá khứ, để lại có thể sống cuộc đời mà mình mong muốn, có thể cho mình cơ hội để yêu thương những người xứng đáng hơn, và cơ hội để ta hạnh phúc hơn.
Đó là sự lựa chọn của bạn. Bạn muốn sống thế nào, là ở bạn, không phụ thuộc vào người đó hay bất cứ người nào.

Sóng lựa chọn là một người hạnh phúc. ^^

dạ tớ cám ơn bạn nhiều....tớ đọc xong bài viết của bạn tớ đã hiểu được 1 phần nào đó về chân lý của cuộc sống....nhưng sóng ah sóng có hiểu một cô bé lớn người lớn tuổi những suy nghĩ thì non nớt như tớ đôi khi bị mất mát rất nhiều ko..ở đây tớ muốn nói đó là tinh thần và tất tần tật....
Vẫn biết rằng sự công bằng trên cuộc sống này thì ít lắm..ukm thì là vậy nhưng tại sao những ngừoi sống giả tạo thì lại tồn tại trong sự......phải nói thế nào nhỉ?
Có lẽ tớ kém về văn..xã hội...nên ko diễn đạt nổi...hihi....
chân thành cám ơn bạn...tớ sẽ học được nhiều điều về cuộc sống từ những bài viết trong clb ký năng sống..tớ hp khi tìm thấy trang web này.

Bình luận bằng Facebook